पुण्यात टेकड्या फोडण्याचे ‘पाप’ वाढले; पर्यावरणाचा समतोल राखूनच विकास करा — सुप्रिया सुळे

Date:

टेकड्या, वृक्षतोड आणि मोठ्या पायाभूत प्रकल्पांवर खासदार सुळे आक्रमक; विकासाच्या नावाखाली पर्यावरणाकडे दुर्लक्ष न करण्याचा इशारा

पुणे : पुणे शहर आणि परिसरात विकासाच्या नावाखाली टेकड्या फोडणे, नैसर्गिक भूभागात हस्तक्षेप करणे आणि मोठ्या प्रमाणावर बांधकामे उभी करण्याच्या प्रकारांबाबत खासदार सुप्रिया सुळे यांनी तीव्र चिंता व्यक्त केली आहे. “पुण्यात टेकड्या फोडण्याचे पाप वाढले आहे; विकास जरूर करा, पण पर्यावरणाचा समतोल राखून करा,” असा स्पष्ट संदेश त्यांनी पुण्यात माध्यमांशी संवाद साधताना दिला.

शहराच्या झपाट्याने होणाऱ्या विस्ताराबरोबरच पर्यावरणाचे संरक्षणही तितकेच महत्त्वाचे असल्याचे सुळे यांनी अधोरेखित केले. विकास प्रकल्प आखताना टेकड्या, झाडे, नैसर्गिक पाण्याचे प्रवाह आणि परिसराच्या भौगोलिक वैशिष्ट्यांचा विचार केला पाहिजे, अशी त्यांची भूमिका आहे.

पुण्यातील वेताळ टेकडीसारख्या प्रकल्पांबाबतही सुळे यांनी यापूर्वी स्थानिक नागरिक, पर्यावरणतज्ज्ञ आणि तांत्रिक तज्ज्ञांशी चर्चा केल्याशिवाय निर्णय घेऊ नये, असे म्हटले होते. वाहतूक कोंडी किंवा शहर विकासाच्या समस्या सोडवणे आवश्यक असले तरी त्यासाठी पर्यावरणाचे अपरिवर्तनीय नुकसान करणे योग्य नाही, असा त्यांचा सातत्याने आग्रह राहिला आहे.

अलीकडील अतिवृष्टी आणि पायाभूत सुविधांशी संबंधित घटनांच्या पार्श्वभूमीवरही सुळे यांनी विकासकामांमध्ये सुरक्षितता आणि पर्यावरणाचा विचार नसेल तर अशा पायाभूत सुविधांचा उपयोग काय, असा सवाल उपस्थित केला होता. मोठ्या प्रकल्पांचे नियोजन करताना पर्यावरणीय परिणाम आणि सुरक्षिततेचे परीक्षण आवश्यक असल्याचे त्यांनी म्हटले आहे.

पुण्यातील टेकड्यांवर वाढणारे बांधकाम, डोंगर उतारांवरील खोदकाम आणि प्रस्तावित रस्ते-बोगदा प्रकल्पांचा मुद्दा सध्या चर्चेत असताना सुळे यांच्या या भूमिकेला विशेष महत्त्व प्राप्त झाले आहे.

“विकासाला विरोध नाही; मात्र निसर्ग उद्ध्वस्त करून होणारा विकास भविष्यात पुणेकरांसाठीच संकट निर्माण करू शकतो. त्यामुळे पर्यावरण आणि विकास यांच्यात समतोल राखणे गरजेचे आहे,” असा त्यांच्या भूमिकेचा आशय आहे.

SHARAD LONKAR
SHARAD LONKARhttps://mymarathi.net/
पुण्याचे स्वतंत्र ,पहिले,ऑनलाइन मराठी न्यूज पोर्टल.. http://mymarathi.net/ पुणे महापालिकेची मुख्य सभा लाईव्ह करणारे सर्वात पहिले न्यूज पोर्टल .. C.G.Registration No.MSME/ MH- 26-0179354,M.G. RC No. DCL 2131000315798079 मालक-संपादक : शरद लोणकर( mobile-9423508306) sharadlonkarpune@gmail.com - State Committe Member Of Digital Media Editor Journalist Association Maharshtra *1984 पासून पुण्यात पत्रकारिता, *आजीव सभासद - अखिल भारतीय मराठी चित्रपट महामंडळ, *आजीव सभासद - महाराष्ट्र साहित्य परिषद, *पुण्याच्या रस्त्याखाली ३० फुट खोल उतरून पेशवेकालीन भुयारी पाणीपुरवठा यंत्रणेचा प्रत्यक्षात माग काढणारा पहिला पत्रकार म्हणून मान मिळविला ... *स्वातंत्र्य वीर सावरकर यांचे नातू प्रफुल्ल चिपळूणकर हे सारस बागेजवळ भिक्षुकाच्या अवस्थेत दुर्लक्षित जिवन जगत असल्याचे सर्वप्रथम निदर्शनास आणून दिले *इराक मध्ये अडकलेल्या भारतीय मजुरांची सुटका होण्यासाठी विशेष प्रयत्न -लातूर मधील ५ तरुणांची सुटका . *निगडीतील २ महिन्यात दुप्पट पैसे देणाऱ्या सनराईज कन्सल्टन्सी च्या तथाकथित एल टीटीइ हस्तकाचा पर्दाफाश-संबधित फरार https://www.facebook.com/MyMarathiNews/

Share post:

Popular

More like this
Related

पुणे जिल्ह्यातील जलसंधारण चळवळ : एक दृष्टीक्षेप…!!

पावसाचे पाणी अडवणे, ते जमिनीत मुरवणे, उपलब्ध जलसाठ्यांची क्षमता...

वरून ३० फूट खोलीचे वार आणि आता पोटातून करणार,भुयारी रस्ता आरपार..हाय रे तळजाई..

तळजाईला काँक्रीटीकरणाचा कॅन्सर — भाग ८ विशेष इन्व्हेस्टिगेटिव्ह सिरीज – पुणे:पुण्याचे...