अहमद पटेल यांच्याशी गुप्त बैठका झाल्याचा दावा; मनमोहन सिंग यांच्या भूमिकेमुळे प्रवेश थांबल्याचे चव्हाण म्हणाले
पुणे : दिवंगत भाजप नेते गोपीनाथ मुंडे काँग्रेसमध्ये प्रवेश करण्याच्या तयारीत होते आणि त्यासाठी तत्कालीन काँग्रेस अध्यक्षा सोनिया गांधी यांचीही परवानगी मिळाली होती, असा मोठा गौप्यस्फोट माजी मुख्यमंत्री आणि काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते पृथ्वीराज चव्हाण यांनी केला आहे. मात्र, तत्कालीन पंतप्रधान डॉ. मनमोहन सिंग यांनी विरोधी पक्षातील खासदाराला पक्षात घेऊन थेट मंत्री करण्यास नकार दिल्यामुळे मुंडे यांचा काँग्रेस प्रवेश होऊ शकला नाही, असा दावा चव्हाण यांनी केला.
चव्हाण यांनी सांगितले की, ते मुख्यमंत्री असताना गोपीनाथ मुंडे आणि काँग्रेसचे तत्कालीन वरिष्ठ नेते अहमद पटेल यांच्यात गोपनीय बैठका झाल्या होत्या. काँग्रेसमध्ये प्रवेश केल्यानंतर मंत्रिपद मिळावे, अशी अपेक्षा मुंडे यांनी व्यक्त केली होती, असेही चव्हाण यांनी सांगितले.
“मंत्रिपद द्या, अन्यथा नागपूरचे दोघे मला निवडून येऊ देणार नाहीत,” असे मुंडे यांनी त्या वेळी सांगितल्याचा दावा चव्हाण यांनी केला.
‘सोनिया गांधींची परवानगी होती, पण मनमोहन सिंग तयार नव्हते’
पृथ्वीराज चव्हाण यांच्या म्हणण्यानुसार, गोपीनाथ मुंडे यांच्या काँग्रेस प्रवेशाला सोनिया गांधी यांनी हिरवा कंदील दिला होता. मात्र, तत्कालीन पंतप्रधान डॉ. मनमोहन सिंग यांनी “विरोधी पक्षातील खासदाराला आपल्याकडे घेऊन लगेच मंत्री करणार नाही,” अशी भूमिका घेतली. त्यामुळे ही राजकीय घडामोड पुढे जाऊ शकली नाही.
या प्रक्रियेत आपण थेट पंतप्रधानांकडे न जाता सोनिया गांधी यांच्याकडे गेलो, याचा आजही पश्चाताप वाटतो, असेही चव्हाण यांनी म्हटले.
अमित शहांवर चव्हाणांची जोरदार टीका
यावेळी चव्हाण यांनी केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांच्यावरही तीव्र टीका केली. संसदेच्या अधिवेशनादरम्यान शहा सभागृहात उपस्थित राहत नसल्याचा आरोप करत त्यांनी सरकारच्या संसदीय भूमिकेवर प्रश्न उपस्थित केले.
“सभागृहाला सामोरे जायला घाबरता आणि विरोधकांना पळपुटे म्हणता?” असा सवाल चव्हाण यांनी केला. यावेळी त्यांनी अमित शहा यांच्याबाबत अत्यंत कठोर शब्दांत टीका केली.
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या परदेश दौऱ्यांबाबतही त्यांनी टीका केली. तसेच ‘एपस्टीन फाईल्स’संदर्भात काही भारतीय व्यक्तींची नावे असल्याचा दावा चव्हाण यांनी केला; मात्र या दाव्याबाबत त्यांनी भाषणात मांडलेली माहिती स्वतंत्रपणे पुष्टी झालेली असल्याचे या मजकुरातून स्पष्ट होत नाही.
‘केंद्र सरकार माघारीच्या मोडमध्ये’
शिक्षण आणि परीक्षा व्यवस्थेविरोधात झालेल्या विद्यार्थी आंदोलनांचा उल्लेख करत चव्हाण म्हणाले की, केंद्र सरकार आता दबावाखाली आले आहे. शिक्षण क्षेत्रात व्यापक बदलाची आवश्यकता असून सक्षम नेतृत्वाची गरज असल्याचे त्यांनी सांगितले.
धर्मेंद्र प्रधान यांच्या राजीनाम्याबाबत बोलताना, तो नैतिक जबाबदारी स्वीकारून नव्हे तर विद्यार्थ्यांच्या दबावामुळे झाल्याचा दावा चव्हाण यांनी केला.
मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या नावाची केंद्रीय शिक्षणमंत्रिपदासाठी चर्चा झाल्याचा उल्लेख करत चव्हाण यांनी महाराष्ट्रातील टीईटी परीक्षेच्या प्रश्नांचा दाखला देत त्यांच्यावरही टीका केली.
‘२०२९ मध्ये सत्ता बदल होईल’
पृथ्वीराज चव्हाण यांनी २०२९ च्या लोकसभा निवडणुकीबाबतही मोठे भाकीत केले. “मोदी सरकारला २०२९ च्या निवडणुकीची खात्री नाही; मला मात्र सत्ता बदलाची खात्री आहे,” असे ते म्हणाले.
विरोधी पक्षांनी एकत्र राहणे गरजेचे असल्याचे सांगत त्यांनी भाजपवर राजकीय पक्ष फोडण्याचा आरोप केला. प्रस्तावित मतदारसंघ पुनर्रचनेलाही काँग्रेसचा विरोध असल्याचे त्यांनी स्पष्ट केले. दक्षिणेकडील राज्यांनी लोकसंख्या नियंत्रण आणि विकासात केलेल्या प्रगतीमुळे त्यांचे राजकीय प्रतिनिधित्व कमी होता कामा नये, अशी त्यांची भूमिका आहे.
केंद्र सरकारकडून विरोधी पक्ष कमकुवत करण्याचा प्रयत्न होत असल्याचा आरोपही पृथ्वीराज चव्हाण यांनी यावेळी केला.

