पुणे, दि. २२ ऑगस्ट : काँग्रेस नेते राहुल गांधी यांच्या शनिवारी होणाऱ्या ‘छात्रों की गूंज’ कार्यक्रमाच्या आदल्या दिवशी पुण्यातील सीओईपी तंत्रशास्त्र विद्यापीठाच्या वसतिगृह परिसरात ABVP आणि NSUI-काँग्रेसशी संबंधित कार्यकर्त्यांमध्ये झालेल्या वादामुळे शहरातील राजकीय वातावरण तापले. या घटनेनंतर मध्यरात्रीनंतर पोलिस ठाण्यात पोहोचलेल्या पुणे शहर भाजपाध्यक्ष धीरज घाटे यांनी काँग्रेसच्या कार्यकर्त्यांनीच हल्ला केल्याचा आरोप केला.
मिळालेल्या माहितीनुसार, शुक्रवारी सीओईपीच्या वसतिगृह परिसरात ABVP आणि NSUI कार्यकर्त्यांमध्ये सुरुवातीला शाब्दिक वाद झाला. त्यानंतर हा वाद वाढत जाऊन दोन्ही गट आमनेसामने आले. परिस्थिती तणावपूर्ण झाल्यानंतर मोठा पोलीस बंदोबस्त तैनात करण्यात आला. वरिष्ठ पोलीस अधिकाऱ्यांनीही घटनास्थळी भेट देत परिस्थिती नियंत्रणात आणण्याचा प्रयत्न केला.
या वादाबाबत दोन्ही बाजूंकडून परस्परविरोधी आरोप करण्यात आले आहेत. काँग्रेस आणि NSUIच्या नेत्यांनी राहुल गांधी यांच्या कार्यक्रमाला पाठिंबा दर्शविणाऱ्या विद्यार्थिनींना ABVPच्या कार्यकर्त्यांनी धमकावल्याचा आरोप केला. दुसरीकडे ABVPने हे आरोप फेटाळून लावत NSUI आणि काँग्रेसशी संबंधित कार्यकर्ते विद्यार्थिनींवर राहुल गांधी यांच्या कार्यक्रमासाठी नोंदणी करण्याचा दबाव आणत होते, असा दावा केला.
या गोंधळानंतर काँग्रेसचे नेते विजय वडेट्टीवार, सतेज पाटील, विश्वजीत कदम यांच्यासह काँग्रेसचे पदाधिकारी घटनास्थळी दाखल झाले. काही काँग्रेस नेत्यांनी परिसरात ठिय्या आंदोलनही केले. दोन काँग्रेस कार्यकर्ते जखमी झाल्याचे वृत्त समोर आले असून त्यांना उपचारासाठी रुग्णालयात नेण्यात आले.
दरम्यान, प्रकरणानंतर पोलिसांकडून गुन्हे दाखल करण्याची प्रक्रिया सुरू झाली. काही वृत्तांनुसार काँग्रेस/युथ काँग्रेसशी संबंधित ४० ते ५० कार्यकर्त्यांविरोधात गुन्हा नोंदविण्यात आला आहे. मात्र घटनेच्या नेमक्या कारणाबाबत दोन्ही बाजूंच्या दाव्यांमध्ये मोठी तफावत असल्याने पोलिस तपासातूनच संपूर्ण घटनाक्रम स्पष्ट होणार आहे.
या पार्श्वभूमीवर भाजप शहराध्यक्ष धीरज घाटे यांनी मध्यरात्रीनंतर पोलिस ठाण्यात जाऊन आपली भूमिका मांडली. काँग्रेसच्या कार्यकर्त्यांनीच हल्ला केल्याचा आरोप त्यांनी केला असून संबंधितांवर कारवाईची मागणी केल्याचे त्यांच्या व्हिडिओमधून समोर येते.
राहुल गांधी यांचा ‘छात्रों की गूंज’ कार्यक्रम आज, २२ ऑगस्ट रोजी पुण्यात होणार आहे. या कार्यक्रमाला पोलिसांनी ३० अटींसह परवानगी दिली असून सुमारे ८ ते १० हजार जण उपस्थित राहण्याचा अंदाज आहे. कार्यक्रमाच्या आदल्या दिवशीच झालेल्या या राड्यामुळे पोलिस यंत्रणा अधिक सतर्क झाली आहे.

