कोलकात्यातील मिर्झा गालिब स्ट्रीटवरील एका पाच मजली इमारतीत मंगळवारी पहाटे पावणेदोनच्या सुमारास आग लागली. या इमारतीत अनेक हॉटेल्स होती. या घटनेत दोन महिला आणि एका चार वर्षांच्या मुलासह नऊ जणांचा मृत्यू झाला. हे सर्वजण बेशुद्ध अवस्थेत आढळले होते. या दुर्घटनेत सहा जण जखमी झालेत. आतापर्यंत ८० जणांना सुरक्षितपणे बाहेर काढण्यात आले आहे.
आग लागली तेव्हा हॉटेलमधील बहुतांश जण झोपलेले होते. इमारतीत वेगाने दाट धूर पसरल्याने अनेकांचा गुदमरून मृत्यू झाला. मृतांमध्ये भारतीय आणि बांगलादेशी नागरिकांचा समावेश आहे. मात्र अद्याप त्यांची ओळख पटलेली नाही. मृतांचा आकडा वाढण्याची भीती पोलिसांनी व्यक्त केली आहे.
आगीची माहिती मिळताच अग्निशमन दलाच्या पाच गाड्या, तसेच पोलीस आणि आपत्ती व्यवस्थापन पथके घटनास्थळी दाखल झाली. दाट धुरामुळे अग्निशमन दलाच्या जवानांना वरच्या मजल्यांवर पोहोचताना मोठ्या अडचणींचा सामना करावा लागला. आग नियंत्रणात आणण्यात आली असली तरी इमारत अजूनही प्रचंड गरम असल्याने सध्या ‘कूलिंग ऑपरेशन’ (थंड करण्याची प्रक्रिया) सुरू आहे. शॉर्ट सर्किटचा संशय; मंत्री म्हणाले- आतील व्यवस्था धक्कादायक
पश्चिम बंगालचे अग्निशमन सेवा मंत्री कौशिक चौधरी यांनी सांगितले की, ही आग शॉर्ट सर्किटमुळे लागल्याचा संशय आहे. मात्र, फॉरेन्सिक तपासणीनंतरच याला दुजोरा मिळेल.
घटनास्थळाला भेट दिल्यानंतर मंत्र्यांनी इमारतीमधील अत्यंत वाईट परिस्थितीबद्दल आणि तिथे अनेक हॉटेल्स सुरू असल्याबद्दल आश्चर्य व संताप व्यक्त केला.
मंत्र्यांच्या म्हणण्यानुसार, इमारत व्यवस्थापनाने सुरक्षितता आणि बांधकामाशी संबंधित मूलभूत नियमांचे पालन केले नाही. हॉटेलच्या कामकाजातील विविध अनियमिततेबाबतच्या तक्रारीही समोर आल्या आहेत. जखमींना जवळच्या रुग्णालयात दाखल करण्यात आले आहे.
इमारत मालक फरार; गुन्हा दाखल होणार
पोलिसांनी दिलेल्या माहितीनुसार, इमारतीचा मालक सध्या फरार आहे. ‘न्यू मार्केट’ पोलीस ठाण्यात गुन्हा दाखल करण्याची प्रक्रिया सुरू करण्यात आली आहे. पोलिसांकडून मालकाच्या निवासस्थानासह विविध ठिकाणी त्याचा शोध घेण्यासाठी छापे टाकले जात आहेत. आगीचे नेमके कारण आणि सुरक्षिततेच्या नियमांचे झालेले उल्लंघन यांबाबत तपास सुरू आहे.

