‘मिसिंग लिंक’, राम मंदिरातील कथित गैरव्यवहार आणि रेल्वे भरतीच्या मुद्द्यावरून महायुती व केंद्र सरकारवर सडकून टीका
मुंबई | प्रतिनिधी
मुंबई-पुणे द्रुतगती मार्गावरील ‘मिसिंग लिंक’ प्रकल्पाच्या मुद्द्यावर मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी विधानसभेत वापरलेल्या भाषेवर मनसे अध्यक्ष राज ठाकरे यांनी तीव्र आक्षेप घेतला आहे. महाराष्ट्राच्या विधानसभेत मुख्यमंत्री हिंदीतून कुणाला इशारा देत आहेत, असा सवाल उपस्थित करत त्यांनी फडणवीस यांच्या भाषणाची मिमिक्रीही केली.
महाराष्ट्र नवनिर्माण रेल्वे कामगार सेनेच्या वर्धापन दिनानिमित्त आयोजित कार्यालय आणि लोगो अनावरण सोहळ्यात राज ठाकरे बोलत होते. यावेळी त्यांनी ‘मिसिंग लिंक’ प्रकल्प, अयोध्येतील राम मंदिरासंबंधी उपस्थित झालेल्या कथित आर्थिक गैरव्यवहाराच्या आरोपांसह रेल्वेतील स्थानिक भरतीच्या मुद्द्यावरून राज्य आणि केंद्र सरकारवर जोरदार टीका केली.
‘विधानसभेत हिंदीतून कुणाला दम देताय?’
मिसिंग लिंकवरील चर्चेदरम्यान मुख्यमंत्री फडणवीस यांनी केलेल्या वक्तव्याचा संदर्भ देत राज ठाकरे म्हणाले, “मुख्यमंत्री म्हणतात की कोणी राजकारण केले तर आम्ही बघून घेऊ. तुम्ही मुख्यमंत्री आहात; ही ‘बघून घेईन’ची भाषा कशी? त्यानंतर ते हिंदीत बोलतात. महाराष्ट्राच्या विधानसभेत समोर मराठी आमदार बसलेले असताना हिंदीतून कुणाला संदेश दिला जात आहे?”
दिल्लीत बसलेल्या पक्षाच्या वरिष्ठ नेत्यांपर्यंत संदेश पोहोचविण्यासाठी ही भाषा वापरली जात आहे का, असा प्रश्नही त्यांनी उपस्थित केला.
मिसिंग लिंकवरील दाव्यांची मिमिक्री
मिसिंग लिंक प्रकल्पाच्या ठिकाणी निर्माण झालेल्या समस्यांवर प्रश्न विचारणाऱ्यांना महाराष्ट्रविरोधी ठरविले जात असल्याचा आरोप राज ठाकरे यांनी केला.
“प्रकल्पाच्या ठिकाणी खांब कोसळल्याचे आणि पाणी गळत असल्याचे प्रश्न उपस्थित केले जातात. त्यावर ‘माझ्यावर टीका करा, पण महाराष्ट्राचा अपमान सहन करणार नाही,’ असे मुख्यमंत्री म्हणतात. सरकारच्या कामावर प्रश्न विचारणे म्हणजे महाराष्ट्राचा अपमान कसा?” असा सवाल त्यांनी केला.पूर्वी इतर पक्षांची सरकारे असताना भाजपने केलेली आंदोलने देशविरोधी किंवा राज्यविरोधी होती का, असा प्रतिप्रश्नही राज ठाकरे यांनी केला.
‘सरकारचे असेल तर सगळे नैसर्गिक कसे?’
मिसिंग लिंक परिसरातील घटनेला नैसर्गिक कारण जबाबदार असल्याच्या स्पष्टीकरणावरही त्यांनी टीका केली.
“तुमचे सरकार असताना घडलेली प्रत्येक गोष्ट नैसर्गिक आणि दुसऱ्यांचे सरकार असताना तीच गोष्ट भ्रष्टाचार किंवा अपयश कशी ठरते? उद्या तुम्ही विरोधी पक्षात गेलात तरी अशा घटनांना नैसर्गिक म्हणणार का?” असा टोला त्यांनी लगावला.
राम मंदिराच्या कथित चोरीवरून सवाल
अयोध्येतील राम मंदिराच्या निधीशी संबंधित कथित गैरव्यवहाराच्या आरोपांवर बोलताना राज ठाकरे यांनी म्हटले की, श्रद्धेने दिलेल्या पैशांबाबत प्रश्न विचारल्यास धर्मविरोधी ठरविणे योग्य नाही.
“राम मंदिरातील कथित आर्थिक गैरव्यवहारावर बोललो, तर आम्ही धर्मविरोधी कसे? चोरी किंवा गैरव्यवहाराचा धर्माशी काय संबंध?” असा सवाल त्यांनी उपस्थित केला.
राम मंदिर ट्रस्टमधील नियुक्त्या आणि त्यातील सदस्यांच्या राजकीय-संघटनात्मक संबंधांबाबतही त्यांनी प्रश्न उपस्थित केले. मात्र, या कथित गैरव्यवहाराच्या आरोपांची स्वतंत्र अधिकृत पुष्टी झालेली नसल्याने ते आरोप म्हणूनच मांडले जात आहेत.
रेल्वेतील २००८च्या आंदोलनाची आठवण
मनसेच्या रेल्वे कामगार सेनेच्या पदाधिकाऱ्यांना मार्गदर्शन करताना राज ठाकरे यांनी २००८ मधील रेल्वे भरती आंदोलनाची आठवण करून दिली.
महाराष्ट्रातील नोकऱ्यांच्या जाहिराती उत्तर प्रदेश आणि बिहारमधील वृत्तपत्रांत प्रसिद्ध होत असल्याने मनसेने आंदोलन केले होते. या आंदोलनानंतर रेल्वेच्या परीक्षा स्थानिक भाषांमध्ये घेण्याचा निर्णय झाला, असा दावा त्यांनी केला.
“रेल्वेतील भरती कोणाची होते, स्टॉल कुणाला दिले जातात आणि स्थानिक तरुणांना संधी मिळते की नाही, यावर बारीक लक्ष ठेवा. एकदा पायाखालची जमीन सरकली की ती पुन्हा मिळविणे कठीण होते,” असा इशारा त्यांनी कार्यकर्त्यांना दिला.

