हाँगकाँगहून व्हिएतनाममार्गे आलेल्या तीन भारतीय प्रवाशांवर कारवाई; ड्रोनसह कंट्रोलर, कॅमेरे आणि आयफोनही जप्त
नवी दिल्ली : दिल्लीच्या इंदिरा गांधी आंतरराष्ट्रीय विमानतळावर कस्टम्स विभागाने तीन भारतीय प्रवाशांकडून सुमारे ₹1.03 कोटी किमतीचे 10 लष्करी क्षमतेचे ड्रोन जप्त केले आहेत. हे प्रवासी 25 सप्टेंबर रोजी हाँगकाँगहून व्हिएतनाममार्गे दिल्ली विमानतळाच्या टर्मिनल-3 वर पोहोचले होते.
गुप्त माहितीच्या आधारे कस्टम्स अधिकाऱ्यांनी ग्रीन चॅनेलमधून बाहेर पडत असताना तिघांना थांबवून त्यांच्या सामानाची तपासणी केली. तपासणीत चीनमधील Autel Robotics कंपनीचे 10 MDX-1 ड्रोन, 11 कंट्रोलर, 10 कॅमेरा गिंबल, 60 प्रोपेलर, 20 अँटेना आणि 40 जॉयस्टिक आढळले. याशिवाय iPhone 18 Pro Max देखील जप्त करण्यात आल्याचे सांगण्यात आले आहे.
मित्रासाठी सामान आणल्याची कबुली
प्राथमिक चौकशीत एका प्रवाशाने हे सामान मित्रासाठी आणल्याचे तसेच कस्टम्ससमोर त्याची घोषणा केली नसल्याचे मान्य केल्याचे सांगण्यात आले. परदेशी ड्रोनच्या आयातीवर निर्बंध असल्याने या प्रकरणात कस्टम्स कायद्यानुसार पुढील कारवाई सुरू करण्यात आली आहे.
15 किमीपर्यंत ऑपरेशन रेंज
Autel Roboticsचे हे ड्रोन अत्याधुनिक तांत्रिक वैशिष्ट्यांनी सुसज्ज असल्याचे सांगण्यात आले आहे. त्यामध्ये थर्मल कॅमेरा आणि लेझर रेंजफाइंडरचा समावेश असून, काही मॉडेल्स GPSशिवायही उड्डाण करण्यास सक्षम आहेत.
या मालिकेतील 4T आवृत्ती सुमारे 42 मिनिटे उड्डाण करू शकते, तिची ऑपरेशन रेंज सुमारे 15 किलोमीटर आहे, तर लेझरच्या सहाय्याने 1.2 किलोमीटरपर्यंतचे अंतर अचूक मोजण्याची क्षमता असल्याचे नमूद करण्यात आले आहे.
युक्रेन युद्धाच्या पार्श्वभूमीवरही Autel कंपनीच्या ड्रोनचा वापर झाल्याचे यापूर्वी समोर आले होते. 2023 मध्ये युक्रेनकडून रशियन सैन्याविरुद्ध वापरासाठी Autelचे EVO Max 4T ड्रोन पाठवण्यात आल्याचा उल्लेख उपलब्ध माहितीत आहे.
दिल्ली विमानतळावरील या कारवाईमुळे अत्याधुनिक आणि प्रतिबंधित ड्रोन उपकरणांची तस्करी करण्याच्या प्रयत्नांकडे पुन्हा लक्ष वेधले गेले आहे.

