इराणचा बहरीन, कुवेत, जॉर्डनमध्ये अमेरिकेच्या तळांवर हल्ला

Date:

इराणने बुधवारी बहरीन, कुवेत आणि जॉर्डनमध्ये असलेल्या अमेरिकन लष्करी तळांवर ड्रोन आणि क्षेपणास्त्र हल्ले केले. इराणने अमेरिकन तळांवर एकूण 21 हल्ले केल्याचा दावा केला. मात्र, अमेरिकन अधिकाऱ्यांनी हा दावा फेटाळून लावत म्हटले की, नुकसानीची माहिती वाढवून सांगितली जात आहे.

इराणच्या इस्लामिक रिव्होल्यूशनरी गार्ड कॉर्प्स (IRGC) ने सांगितले की, हे हल्ले अमेरिकेच्या कारवाईला प्रत्युत्तर म्हणून करण्यात आले आहेत. यापूर्वी अमेरिकन सैन्याने होर्मुझ सामुद्रधुनीजवळ इराणच्या हवाई संरक्षण प्रणाली, कमांड अँड कंट्रोल सेंटर आणि पाळत ठेवणाऱ्या रडार तळांवर हवाई हल्ले केले होते.

यापूर्वी सोमवारी होर्मुझ सामुद्रधुनीजवळ अमेरिकन सैन्याचे अपाचे हेलिकॉप्टर कोसळले होते. एका दिवसानंतर ट्रम्प यांनी याचा आरोप इराणवर केला होता. ते म्हणाले होते की, अमेरिका या हल्ल्याला नक्कीच प्रत्युत्तर देईल आणि यासाठी जबाबदार असलेल्या लोकांना त्याची किंमत चुकवावी लागेल. मात्र, इराणने अमेरिकन हेलिकॉप्टर पाडण्याची जबाबदारी स्वीकारलेली नाही.

१. अमेरिकेने इराणवर हवाई हल्ले केले: होर्मुज सामुद्रधुनीजवळ अमेरिकेचे अपाचे हेलिकॉप्टर कोसळल्यानंतर अमेरिकेने इराणवर प्रत्युत्तर म्हणून हल्ले केले. ट्रम्प यांनी आरोप केला की हेलिकॉप्टर इराणने पाडले होते, तर तेहरानने प्रत्येक हल्ल्याला प्रत्युत्तर देण्याचा इशारा दिला.

२. ट्रम्प म्हणाले- २ आठवड्यांत इराणवर ‘पूर्ण विजयाची’ घोषणा करणार: रिपब्लिकन रॅलीत ट्रम्प यांनी दावा केला की अमेरिकेने इराणविरुद्ध आघाडी घेतली आहे आणि पुढील दोन आठवड्यांत “टोटल व्हिक्टरी” (पूर्ण विजय) घोषित करेल. ते म्हणाले की यामुळे तेलाच्या किमतीही खाली येतील.

  1. इस्रायलचा इशारा- गरज पडल्यास पुन्हा हल्ला करू: इस्रायली लष्करप्रमुख एयाल जामिर म्हणाले की, अलीकडील ऑपरेशन ही फक्त सुरुवात होती. गरज पडल्यास इस्रायल इराणवर आणखी मोठे हल्ले करण्यास तयार आहे.
  2. ट्रम्प-नेतन्याहू यांच्या संबंधांमध्ये वाढलेले अंतर: इराण-इस्रायल तणावाच्या दरम्यान, ट्रम्प यांनी नेतन्याहू यांना इशारा दिला की संघर्ष वाढवल्यास इस्रायल आंतरराष्ट्रीय स्तरावर एकटे पडू शकते. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की दोन्ही नेत्यांमधील मतभेद आता उघडपणे समोर येऊ लागले आहेत.
  3. होर्मुझजवळ अमेरिकन अपाचे हेलिकॉप्टर क्रॅश: AH-64 अपाचे हेलिकॉप्टर होर्मुझच्या सामुद्रधुनीजवळ समुद्रात कोसळले. दोन्ही वैमानिकांना सुरक्षित वाचवण्यात आले. अमेरिकन सैन्याने प्रथमच समुद्रात ड्रोन बोटचा वापर करून बचावकार्य केले. या अपघाताची चौकशी सुरू आहे.
SHARAD LONKAR
SHARAD LONKARhttps://mymarathi.net/
पुण्याचे स्वतंत्र ,पहिले,ऑनलाइन मराठी न्यूज पोर्टल.. http://mymarathi.net/ पुणे महापालिकेची मुख्य सभा लाईव्ह करणारे सर्वात पहिले न्यूज पोर्टल .. C.G.Registration No.MSME/ MH- 26-0179354,M.G. RC No. DCL 2131000315798079 मालक-संपादक : शरद लोणकर( mobile-9423508306) sharadlonkarpune@gmail.com - State Committe Member Of Digital Media Editor Journalist Association Maharshtra *1984 पासून पुण्यात पत्रकारिता, *आजीव सभासद - अखिल भारतीय मराठी चित्रपट महामंडळ, *आजीव सभासद - महाराष्ट्र साहित्य परिषद, *पुण्याच्या रस्त्याखाली ३० फुट खोल उतरून पेशवेकालीन भुयारी पाणीपुरवठा यंत्रणेचा प्रत्यक्षात माग काढणारा पहिला पत्रकार म्हणून मान मिळविला ... *स्वातंत्र्य वीर सावरकर यांचे नातू प्रफुल्ल चिपळूणकर हे सारस बागेजवळ भिक्षुकाच्या अवस्थेत दुर्लक्षित जिवन जगत असल्याचे सर्वप्रथम निदर्शनास आणून दिले *इराक मध्ये अडकलेल्या भारतीय मजुरांची सुटका होण्यासाठी विशेष प्रयत्न -लातूर मधील ५ तरुणांची सुटका . *निगडीतील २ महिन्यात दुप्पट पैसे देणाऱ्या सनराईज कन्सल्टन्सी च्या तथाकथित एल टीटीइ हस्तकाचा पर्दाफाश-संबधित फरार https://www.facebook.com/MyMarathiNews/

Share post:

Popular

More like this
Related

इराणला याची किंमत मोजावी लागेल: ट्रम्प

युद्ध देशाच्या हिताचे नाही - इराणचे राष्ट्राध्यक्ष रशियाचे अमेरिका आणि...

पुणे ग्रोथ हब प्रकल्पांचा आढावा घेण्यासाठी समिती बैठक संपन्न

पुणे, दि.९ : पुणे जिल्ह्याचा सर्वांगीण विकास आराखडा तयार...

सार्वजनिक आरोग्य व्यवस्थेमध्ये बृहन्मुंबई महानगरपालिकेने अत्याधुनिक आरोग्य तंत्रज्ञानाचा अवलंब करावा

मुंबईकरांच्या आरोग्य व्यवस्थेला सर्वोच्च प्राधान्य, नियमितपणे आढावा बैठक घेणार मुंबई...