अनिल अंबानी समूहाचीआतापर्यंत 19,344 कोटींची मालमत्ता जप्त

Date:

मुंबई-

ED ने अनिल अंबानी ग्रुप (RAAG) च्या 3,034 कोटी रुपयांच्या नवीन मालमत्ता जप्त केल्या आहेत. एजन्सीने मंगळवारी मनी लॉन्ड्रिंग चौकशी अंतर्गत ही कारवाई केली आहे. ही कारवाई रिलायन्स कम्युनिकेशन्स (RCOM) आणि रिलायन्स इन्फ्रास्ट्रक्चर लिमिटेडशी संबंधित मालमत्तांवर करण्यात आली आहे.जप्त केलेल्या मालमत्तांमध्ये मुंबईतील एक फ्लॅट आणि महाराष्ट्रातील थंड हवेचे ठिकाण असलेल्या खंडाळ्यातील एक फार्महाऊस समाविष्ट आहे. याव्यतिरिक्त, रिलायन्स इन्फ्रास्ट्रक्चरचे 7.71 कोटी शेअर्स आणि अहमदाबादच्या साणंद येथील काही जमीन देखील जप्त करण्यात आली आहे. ED ने प्रिव्हेंशन ऑफ मनी लॉन्ड्रिंग ॲक्ट (PMLA) अंतर्गत हा तात्पुरता जप्ती आदेश जारी केला आहे.अनिल अंबानी समूहाविरुद्ध सुरू असलेल्या या प्रकरणात ही पहिलीच कारवाई नाही. ताज्या जप्तीनंतर, समूहाविरुद्धच्या प्रकरणांमध्ये एकूण जप्ती आता 19,344 कोटी रुपयांपर्यंत पोहोचली आहे. ईडी (ED) दीर्घकाळापासून समूहाच्या कंपन्यांनी केलेल्या कथित बँक फसवणूक आणि निधीच्या गैरवापराच्या (पैशांची अफरातफर) आरोपांची चौकशी करत आहे.

ईडीच्या तपासाचे मुख्य लक्ष यावर आहे की, ग्रुपच्या कंपन्यांनी बँकांकडून घेतलेल्या कर्जाचा कसा गैरवापर केला. तपास यंत्रणेचा आरोप आहे की, ज्या कामांसाठी कर्ज घेतले होते, त्याऐवजी निधी इतरत्र वळवण्यात आला. याच मनी लॉन्ड्रिंग नेटवर्कचा मागोवा घेत, एजन्सी सातत्याने ग्रुपच्या मालमत्ता जप्त करत आहे.

रिलायन्स कम्युनिकेशन्स (RCOM) आधीच दिवाळखोरी प्रक्रियेतून (इनसॉल्व्हन्सी) जात आहे. आता रिलायन्स इन्फ्रास्ट्रक्चरच्या मालमत्ता आणि शेअर्सवर झालेल्या या कारवाईमुळे अनिल अंबानी ग्रुपच्या आर्थिक अडचणी आणखी वाढू शकतात. ग्रुपच्या अनेक कंपन्या मोठ्या कर्जाच्या आणि कायदेशीर चौकशीच्या घेऱ्यात आहेत.

PMLA आणि तात्पुरती जप्ती (प्रोव्हिजनल अटॅचमेंट) म्हणजे काय?

PMLA (प्रिव्हेंशन ऑफ मनी लॉन्ड्रिंग ॲक्ट): हा 2002 मध्ये बनवलेला एक कायदा आहे, ज्याचा उद्देश काळ्या पैशाला पांढरे करण्यावर (मनी लॉन्ड्रिंग) प्रतिबंध घालणे आणि अशा गतिविधींमध्ये सामील मालमत्ता जप्त करणे हा आहे.

तात्पुरती जप्ती: जेव्हा ईडीला असे वाटते की कोणतीही मालमत्ता गुन्हेगारीतून मिळवलेल्या पैशातून तयार केली गेली आहे, तेव्हा ती मालमत्ता तात्पुरती (180 दिवसांसाठी) जप्त करते. नंतर, न्यायनिर्णायक प्राधिकरणाची (Adjudicating Authority) मंजुरी मिळाल्यावर ती कायमस्वरूपी जप्त केली जाऊ शकते.

SHARAD LONKAR
SHARAD LONKARhttps://mymarathi.net/
पुण्याचे स्वतंत्र ,पहिले,ऑनलाइन मराठी न्यूज पोर्टल.. http://mymarathi.net/ पुणे महापालिकेची मुख्य सभा लाईव्ह करणारे सर्वात पहिले न्यूज पोर्टल .. C.G.Registration No.MSME/ MH- 26-0179354,M.G. RC No. DCL 2131000315798079 मालक-संपादक : शरद लोणकर( mobile-9423508306) sharadlonkarpune@gmail.com - State Committe Member Of Digital Media Editor Journalist Association Maharshtra *1984 पासून पुण्यात पत्रकारिता, *आजीव सभासद - अखिल भारतीय मराठी चित्रपट महामंडळ, *आजीव सभासद - महाराष्ट्र साहित्य परिषद, *पुण्याच्या रस्त्याखाली ३० फुट खोल उतरून पेशवेकालीन भुयारी पाणीपुरवठा यंत्रणेचा प्रत्यक्षात माग काढणारा पहिला पत्रकार म्हणून मान मिळविला ... *स्वातंत्र्य वीर सावरकर यांचे नातू प्रफुल्ल चिपळूणकर हे सारस बागेजवळ भिक्षुकाच्या अवस्थेत दुर्लक्षित जिवन जगत असल्याचे सर्वप्रथम निदर्शनास आणून दिले *इराक मध्ये अडकलेल्या भारतीय मजुरांची सुटका होण्यासाठी विशेष प्रयत्न -लातूर मधील ५ तरुणांची सुटका . *निगडीतील २ महिन्यात दुप्पट पैसे देणाऱ्या सनराईज कन्सल्टन्सी च्या तथाकथित एल टीटीइ हस्तकाचा पर्दाफाश-संबधित फरार https://www.facebook.com/MyMarathiNews/

Share post:

Popular

More like this
Related

मारुतीचा चौथ्या तिमाहीत नफा 6% नी घटला

मुंबई-ऑटोमोबाइल कंपनी मारुति सुझुकी इंडियाने आर्थिक वर्ष 2025-26 च्या...

थोरले बाजीराव पेशवे यांचे तैलचित्र राज्याच्या विधानभवनात लावणार

थोरले बाजीराव पेशवे प्रतिष्ठान ; श्रीमंत थोरले बाजीराव पेशवे...

असोसिएशन ऑफ इंडियन युनिव्हर्सिटीजच्या राष्ट्रीय कुलगुरू महासभेचे राज्यपालांच्या हस्ते उद्घाटन

‘विकसित भारत’ घडविण्यासाठी नवोपक्रम व संशोधन महत्वाचे : राज्यपाल...

‘… तर आपल्या पक्षाचा विस्तार वेगाने करणे हेच उद्दिष्ट’

केंद्रीय राज्यमंत्री व आरपीआयचे अध्यक्ष रामदास आठवले यांचे प्रतिपादन पुणे...