५०० कोटींच्या कथित ऑडिओ क्लिप प्रकरणाच्या चौकशीसाठी SIT स्थापन; आयपीएस शैलेश बलकवडे करणार नेतृत्व!

Date:

मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या निर्देशानंतर मुंबई पोलिसांची कारवाई; मनोज जरांगे पाटील यांनी समोर आणलेल्या ध्वनिमुद्रणाची फॉरेन्सिक तपासणी होणार

मुंबई, २६ ऑक्टोबर २०२६ | माय मराठी प्रतिनिधी

मराठा आरक्षण आंदोलक मनोज जरांगे पाटील यांनी समोर आणलेल्या ५०० कोटी रुपयांच्या कथित आर्थिक व्यवहाराशी संबंधित ऑडिओ क्लिप प्रकरणाला आता नवे वळण मिळाले आहे. मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या निर्देशानंतर मुंबई पोलिसांनी या प्रकरणाच्या चौकशीसाठी तीन सदस्यीय विशेष तपास पथक (एसआयटी) स्थापन केले आहे.

मुंबईच्या दक्षिण प्रादेशिक विभागाचे अप्पर पोलीस आयुक्त आयपीएस शैलेश बलकवडे यांच्या नेतृत्वाखाली हे पथक काम करणार आहे.

एसआयटीमध्ये तीन वरिष्ठ पोलीस अधिकारी

मुंबई पोलीस आयुक्त कार्यालयाच्या आदेशानुसार विशेष तपास पथकाची रचना करण्यात आली आहे.

पथकातील अधिकारी :

१. शैलेश बलकवडे — अप्पर पोलीस आयुक्त, पथकप्रमुख

२. विजयकांत सागर — पोलीस उपायुक्त, सदस्य

३. बजरंग बनसोडे — पोलीस उपायुक्त, सदस्य

गरजेनुसार अतिरिक्त अधिकाऱ्यांची मदत घेण्याचे अधिकार पथकप्रमुखांना देण्यात आले आहेत. तपासाच्या प्रगतीबाबत मुंबई पोलीस आयुक्तांना माहिती देण्याचे निर्देशही देण्यात आले आहेत.

काय आहे ५०० कोटींच्या कथित व्यवहाराचे प्रकरण?

मनोज जरांगे पाटील यांनी जालना येथे पत्रकार परिषद घेऊन एक कथित ऑडिओ क्लिप सार्वजनिक केली होती.

या ध्वनिमुद्रणातील संभाषणात २०२४ च्या महाराष्ट्र विधानसभा निवडणुकीपूर्वी मराठा आरक्षण आंदोलनाच्या पार्श्वभूमीवर ५०० कोटी रुपयांच्या कथित आर्थिक व्यवहाराचा उल्लेख असल्याचा दावा करण्यात आला आहे.

क्लिपमधील एका कथित संभाषणात भाजपकडून उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या माध्यमातून, त्यांचे पुत्र आणि खासदार श्रीकांत शिंदे यांच्याकरवी मनोज जरांगे यांच्यापर्यंत रक्कम पोहोचविण्याचा उल्लेख असल्याचा आरोप करण्यात आला आहे.

मात्र, या ध्वनिमुद्रणाची सत्यता, त्यातील व्यक्तींची ओळख आणि कथित आर्थिक व्यवहार प्रत्यक्षात झाला की नाही, याची स्वतंत्र अधिकृत पुष्टी झालेली नाही.

मनोज जरांगे पाटील तसेच एकनाथ शिंदे आणि श्रीकांत शिंदे यांनी संबंधित रक्कम मिळाल्याचे अथवा त्या व्यवहाराशी संबंध असल्याचे नाकारले आहे.

ऑडिओ क्लिप खरी की कृत्रिम? फॉरेन्सिक तपासातून स्पष्टता अपेक्षित

या ऑडिओ क्लिपच्या सत्यतेबाबत राजकीय पक्षांनी परस्परविरोधी भूमिका घेतल्या आहेत.

काही भाजप नेत्यांनी ही क्लिप कृत्रिम बुद्धिमत्तेच्या साहाय्याने तयार केलेली असू शकते, अशी शंका व्यक्त केली आहे. दुसरीकडे, मनोज जरांगे पाटील यांनी ध्वनिमुद्रण खरे असल्याचा दावा केला आहे.

त्यामुळे ऑडिओ क्लिपमध्ये फेरफार झाला आहे का, संबंधित आवाज कोणाचे आहेत आणि कथित संभाषणाचा वास्तविक संदर्भ काय आहे, याची वैज्ञानिक तपासणी महत्त्वाची ठरणार आहे.

‘एसआयटीच्या चौकशीच्या मुळाशी जा’ — जरांगे पाटील

विशेष तपास पथक स्थापन झाल्यानंतर मनोज जरांगे पाटील यांनी केवळ समिती स्थापन करून चौकशी थांबवू नये, तर या प्रकरणाच्या मुळाशी जावे, अशी मागणी केली.

तपास निष्पक्ष व्हावा आणि कथित ऑडिओ क्लिपमागील वस्तुस्थिती समोर यावी, अशी अपेक्षा त्यांनी व्यक्त केली आहे.

संजय राऊत यांची ईडी चौकशीची मागणी

या प्रकरणात शिवसेना उद्धव बाळासाहेब ठाकरे पक्षाचे खासदार संजय राऊत यांनीही केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह यांना पत्र लिहिले आहे.

५०० कोटी रुपयांच्या कथित व्यवहारातील पैशांचा स्रोत, रक्कम कोणाकडे गेली आणि संबंधित व्यवहार प्रत्यक्षात झाला का, याची चौकशी करण्याची मागणी त्यांनी केली आहे.

गरज भासल्यास अंमलबजावणी संचालनालयामार्फत (ईडी) आर्थिक व्यवहारांचा तपास करण्यात यावा, अशीही त्यांची मागणी आहे.

महाराष्ट्राचे लक्ष आता एसआयटीच्या तपासाकडे

या प्रकरणामुळे सत्ताधारी भाजप आणि एकनाथ शिंदे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेनेतील नेत्यांमध्येही आरोप-प्रत्यारोप झाले आहेत.

तथापि, कथित ऑडिओ क्लिपमधील आरोप सिद्ध झालेले नाहीत. विशेष तपास पथकाची स्थापना म्हणजे कोणत्याही संबंधित व्यक्तीचा गुन्हा सिद्ध झाल्याचे मानता येणार नाही.

आता ध्वनिमुद्रणाचे फॉरेन्सिक विश्लेषण, आवाजांची पडताळणी आणि कथित आर्थिक व्यवहारासंबंधी पुरावे या तपासातून नेमके काय समोर येते, याकडे राज्याचे लक्ष लागले आहे.

५०० कोटींच्या कथित व्यवहारामागील सत्य काय, ऑडिओ क्लिपमधील संभाषण कितपत विश्वसनीय आहे आणि त्यात उल्लेख झालेल्या रकमेसंबंधी कोणतेही ठोस पुरावे उपलब्ध आहेत का, या प्रश्नांची उत्तरे एसआयटीच्या चौकशीतून मिळणे अपेक्षित आहे.

— माय मराठी

महाराष्ट्राचा आवाज जगभर | mymarathi.net

SHARAD LONKAR
SHARAD LONKARhttps://mymarathi.net/
पुण्याचे स्वतंत्र ,पहिले,ऑनलाइन मराठी न्यूज पोर्टल.. http://mymarathi.net/ पुणे महापालिकेची मुख्य सभा लाईव्ह करणारे सर्वात पहिले न्यूज पोर्टल .. C.G.Registration No.MSME/ MH- 26-0179354,M.G. RC No. DCL 2131000315798079 मालक-संपादक : शरद लोणकर( mobile-9423508306) sharadlonkarpune@gmail.com - State Committe Member Of Digital Media Editor Journalist Association Maharshtra *1984 पासून पुण्यात पत्रकारिता, *आजीव सभासद - अखिल भारतीय मराठी चित्रपट महामंडळ, *आजीव सभासद - महाराष्ट्र साहित्य परिषद, *पुण्याच्या रस्त्याखाली ३० फुट खोल उतरून पेशवेकालीन भुयारी पाणीपुरवठा यंत्रणेचा प्रत्यक्षात माग काढणारा पहिला पत्रकार म्हणून मान मिळविला ... *स्वातंत्र्य वीर सावरकर यांचे नातू प्रफुल्ल चिपळूणकर हे सारस बागेजवळ भिक्षुकाच्या अवस्थेत दुर्लक्षित जिवन जगत असल्याचे सर्वप्रथम निदर्शनास आणून दिले *इराक मध्ये अडकलेल्या भारतीय मजुरांची सुटका होण्यासाठी विशेष प्रयत्न -लातूर मधील ५ तरुणांची सुटका . *निगडीतील २ महिन्यात दुप्पट पैसे देणाऱ्या सनराईज कन्सल्टन्सी च्या तथाकथित एल टीटीइ हस्तकाचा पर्दाफाश-संबधित फरार https://www.facebook.com/MyMarathiNews/

Share post:

Popular

More like this
Related

मुंबई–पुणे ‘मिसिंग लिंक’वर मालवाहू वाहनांना कायमस्वरूपी प्रवेशबंदी!

१ नोव्हेंबरपासून नवीन वाहतूक नियम लागू; कारसाठी ताशी १००,...

राज्यातील ६ लाख १९ हजार विद्यार्थ्यांना

विद्युत सुरक्षेचे धडे अन् हरित ऊर्जेचा जागर मुंबई, दि. २६...

मुंबई जिल्हा मध्यवर्ती सहकारी बँकेच्या प्राथमिक मतदार यादीचे सर्वंकष ऑडिट करा: धनंजय शिंदे

मतदाराची पात्रता तपासा; दुबार ठराव, सभासदत्वातील विसंगती आणि पूर्वीच्या...

‘जंगलं नष्ट करणारे तुम्हीच महाराष्ट्रद्रोही!’; आदित्य ठाकरेंचा मुख्यमंत्री फडणवीसांवर हल्लाबोल!

कर्जतच्या टोरेंट पॉवर प्रकल्पासाठी ३२ हजारांहून अधिक झाडांच्या तोडीवरून...