Advt.

.

0
Advt.

.

0
Advt.

.

0
Advt.

.

0
Advt.

.

0

दिल्ली विमानतळावर सायबर हल्ल्याचा संशय: 12 तासांसाठी फ्लाइट्स ऑपरेशन बंद होते

Date:

नवी दिल्ली-इंदिरा गांधी आंतरराष्ट्रीय विमानतळावर विमान उड्डाणांमध्ये अचानक झालेल्या व्यत्ययाची उच्चस्तरीय चौकशी सुरू आहे. यामध्ये बाह्य शक्तींचा किंवा सायबर हल्ल्यांचा समावेश होता का याचाही तपास सुरू आहे.सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, केंद्र सरकारने शुक्रवारी संध्याकाळी राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार (NSA) कार्यालयात एक उच्चस्तरीय बैठक बोलावली, ज्यामध्ये विमानतळ आणि सुरक्षा एजन्सींसह सर्व भागधारकांना बोलावण्यात आले.

बैठकीत फ्लाइट प्लॅन सिस्टीममध्ये अचानक झालेल्या बिघाडाची चौकशी करण्याचे आदेश देण्यात आले. सिस्टीम बिघाड बाह्य हस्तक्षेपामुळे झाला की तोडफोडीमुळे झाला हे निश्चित करण्यासाठी हे केले जात आहे. शिवाय, सायबर हल्ल्याची शक्यता देखील तपासली जात आहे.
एटीसी (एअर ट्रॅफिक कंट्रोल) च्या सूत्रांनी सांगितले की, स्वयंचलित प्रणाली लागू झाल्यापासून इतक्या दीर्घ काळासाठी विमान सेवा बंद पडणे अभूतपूर्व होते. दिल्ली विमानतळावरील विमान वाहतूक सुमारे २४ तास विस्कळीत होती.

ऑटोमॅटिक मेसेज स्विचिंग सिस्टम (AMSS) मधील बिघाड हा एक मोठा, समन्वित सायबर हल्ला असल्याचा संशय आहे. एकाच टर्मिनलमधून उद्भवलेल्या या समस्येमुळे संपूर्ण सिस्टम क्रॅश झाली.
एअर ट्रॅफिक कंट्रोलर्स (एटीसी) ने दावा केला की ही घटना टाळता आली असती. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, एटीसी गिल्ड ऑफ इंडियाने म्हटले आहे की, “आम्ही या वर्षी जुलैमध्ये एअरपोर्ट्स अथॉरिटी ऑफ इंडिया (एएआय) ला विमानतळाच्या ऑटोमेशन सिस्टममधील त्रुटी आणि अपग्रेडची आवश्यकता याबद्दल सतर्क केले होते, परंतु कोणतीही कारवाई करण्यात आली नाही.”
एटीसीच्या एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, एएमएसएस लागू करण्यापूर्वी, विमान कंपन्यांकडून उड्डाण योजना मॅन्युअली प्राप्त होत होत्या. ही प्रणाली सुरू झाल्यानंतर, उड्डाण योजना मेसेजिंगद्वारे प्राप्त होत होत्या आणि एटीसीने त्या आधारे टेकऑफ आणि लँडिंगचे निर्णय घेतले होते. सिस्टम क्रॅश झाल्यानंतर शुक्रवारी विमानतळावर मॅन्युअल ऑपरेशन्स आवश्यक होते.

विमानतळ अधिकाऱ्यांनी प्रवाशांसाठी एक सूचना जारी केली आहे, ज्यामध्ये असे म्हटले आहे की AMSS मध्ये सतत सुधारणा होत आहे परंतु प्रवाशांनी रिअल-टाइम फ्लाइट माहितीसाठी त्यांच्या एअरलाइन्सच्या संपर्कात राहावे.
७ नोव्हेंबरची संपूर्ण हकीकत…

शुक्रवारी दिल्ली विमानतळावरील एअर ट्रॅफिक कंट्रोल (एटीसी) ऑटोमॅटिक मेसेज स्विच सिस्टम (एएमएसएस) मध्ये तांत्रिक बिघाड झाल्यामुळे १२ तासांहून अधिक काळ विमान वाहतूक विस्कळीत झाली. ८०० हून अधिक देशांतर्गत आणि आंतरराष्ट्रीय उड्डाणे उशिराने सुरू झाली आणि २० रद्द करण्यात आली. सिस्टममध्ये बिघाड सकाळी ९ वाजता झाला आणि रात्री ९:३० च्या सुमारास दुरुस्त करण्यात आला.भारतीय विमानतळ प्राधिकरणाने (AAI) आज संध्याकाळी घोषणा केली की AMSS प्रणाली सक्रिय आहे आणि योग्यरित्या कार्यरत आहे. या प्रणालीतील बिघाडामुळे दिवसभर विमानतळावरील प्रवाशांची गैरसोय झाली होती, बोर्डिंग गेटवर लांब रांगा लागल्या होत्या. फ्लाइट ट्रॅकिंग वेबसाइट Flightradar24 नुसार, सर्व उड्डाणे सरासरी 50 मिनिटे उशिराने झाली.दिल्ली विमानतळावरील उड्डाण विलंबाचा परिणाम मुंबई, भोपाळ, चंदीगड आणि अमृतसरसह देशभरातील अनेक विमानतळांवर जाणवला. दिल्लीला येणारी आणि येणारी विमाने देखील उशिराने सुरू झाली. इंडिगो, एअर इंडिया, एअर इंडिया एक्सप्रेस, स्पाइसजेट आणि अकासा एअरलाइन्सने दिवसभर उड्डाणांची माहिती दिली.

SHARAD LONKAR
SHARAD LONKARhttps://mymarathi.net/
पुण्याचे स्वतंत्र ,पहिले,ऑनलाइन मराठी न्यूज पोर्टल.. http://mymarathi.net/ पुणे महापालिकेची मुख्य सभा लाईव्ह करणारे सर्वात पहिले न्यूज पोर्टल .. C.G.Registration No.MSME/ MH- 26-0179354,M.G. RC No. DCL 2131000315798079 मालक-संपादक : शरद लोणकर( mobile-9423508306) sharadlonkarpune@gmail.com - State Committe Member Of Digital Media Editor Journalist Association Maharshtra *1984 पासून पुण्यात पत्रकारिता, *आजीव सभासद - अखिल भारतीय मराठी चित्रपट महामंडळ, *आजीव सभासद - महाराष्ट्र साहित्य परिषद, *पुण्याच्या रस्त्याखाली ३० फुट खोल उतरून पेशवेकालीन भुयारी पाणीपुरवठा यंत्रणेचा प्रत्यक्षात माग काढणारा पहिला पत्रकार म्हणून मान मिळविला ... *स्वातंत्र्य वीर सावरकर यांचे नातू प्रफुल्ल चिपळूणकर हे सारस बागेजवळ भिक्षुकाच्या अवस्थेत दुर्लक्षित जिवन जगत असल्याचे सर्वप्रथम निदर्शनास आणून दिले *इराक मध्ये अडकलेल्या भारतीय मजुरांची सुटका होण्यासाठी विशेष प्रयत्न -लातूर मधील ५ तरुणांची सुटका . *निगडीतील २ महिन्यात दुप्पट पैसे देणाऱ्या सनराईज कन्सल्टन्सी च्या तथाकथित एल टीटीइ हस्तकाचा पर्दाफाश-संबधित फरार https://www.facebook.com/MyMarathiNews/

Share post:

Popular

More like this
Related

सौर ऊर्जेच्या वापरामुळे विजेच्या दरात कपात करणार- मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस

मागेल त्याला सौर कृषीपंप योजनेचा विक्रम,गिनीज बुकात नोंद डिसेंबर 5,...

हडपसर गोसावी वस्तीतील साजिद खानला पकडून २५ लाखाचे अंमली पदार्थ हस्तगत

पुणे - मेफेड्रॉन (एम.डी) या अंमली पदार्थाची विक्री करणारा...

भारतीयांच्या प्रेमाने, प्रतिसादाने भारावून गेलो-फ्रेंच नृत्यदिग्दर्शक झुआन ले यांची भावना

पुणे : "समकालीन नृत्य, हिप-हॉप, रोलर-स्केटिंग आणि दृश्यकाव्याचा अभिनव...

तरुणांनी पथनाट्यातून दिला बाल गुन्हेगारी रोखण्याचा संदेश

धनकवडी मधील आदर्श मित्र मंडळाचा शहरातील बाल गुन्हेगारी रोखण्यासाठी...