Advt.

.

0
Advt.

.

0
Advt.

.

0
Advt.

.

0
Advt.

.

0

पुणे ते राजघाट सायकल रॅलीचा येत्या 4 सप्टेंबर पासून होणार प्रारंभ

Date:

मुंबई/पुणे दि . 2 सप्टेंबर 2021

सीआयएसएफ अर्थात केंद्रीय औद्योगिक सुरक्षा बल, जे देशातील सर्व राष्ट्रीय महत्वाच्या आस्थापनांचे सुरक्षेचे काम करते, त्यांच्यावतीने स्वातंत्र्याचा अमृत महोत्सवानिमित्त  देशाच्या विविध भागातून  10 सायकल रॅलीचे  आयोजन  केले आहे.

स्वातंत्र्य लढ्यात सहभागी झालेले  अग्रणी आणि फारसे प्रसिद्ध नसलेल्या अशा काही वीरांची/ दुर्लक्षित नायकांची माहिती, देशातल्या युवा वर्गाला व्हावी या उद्देशाने ही रॅली आयोजित करण्यात आली आहे. स्वातंत्र्य प्राप्तीसाठी आपल्या स्वातंत्र्य सैनिकांनी केलेले बलिदान आणि त्याग याचा जनतेला विशेषतः युवा वर्गाला परिचय करून देणे  हा या रॅलीचा उद्देश आहे.  

सीआयएसएफचे सहाय्यक उप निरीक्षक धीरज कुमार जानीसे  यांच्या नेतृत्वाखाली सर्वात लांब पल्ला असलेल्या  या  सायकल रॅलीचा  येत्या 4 सप्टेंबरला पुणे येथून प्रारंभ होणार आहे. सुमारे 1703 किमी मार्गक्रमण करत महिनाभराचा  प्रवास करून  ही सायकल रॅली  2 ऑक्टोबरला राष्ट्रपिता महात्मा गांधी यांच्या जयंती दिनी नवी दिल्लीत राजघाट इथे  पोहोचेल.या रॅलीमध्ये सीआयएसएफ चे 12 सायकलपटू सहभागी होणार आहेत.

ऐतिहासिक पुणे करारावर जिथे स्वाक्षऱ्या झाल्या त्या येरवडा तुरुंगापासून 4 सप्टेंबरला सकाळी 8 वाजता या सायकल रॅलीची सुरवात होणार आहे.  सीआयएसएफचे वरिष्ठ अधिकारी आणि इतर मान्यवरांनी  हिरवा झेंडा दाखवल्यानंतर ही रॅली , स्वातंत्र्य लढ्याशी संबंधित पुण्यातील दुसरे महत्वाचे ठिकाण असलेल्या आगाखान पॅलेसला भेट देउन आपली मार्गक्रमणा करणार आहे. 8 ऑगस्ट 1942 ला छोडो भारत ची हाक दिल्यानंतर ब्रिटीश सरकारने  इथे  महात्मा गांधीना 21 महिने स्थानबद्ध करून ठेवले होते. याच काळात महात्माजींच्या पत्नी कस्तुरबा आणि त्यांचे सचिव नारायण देसाई यांचे निधन झाले. गांधीजींचे वास्तव्य असलेल्या आगाखान पॅलेसमधील  खोलीचे संग्रहालयात रुपांतर करण्यात आले आहे .

येरवडा कारागृह आणि आगाखान पॅलेस इथे शनिवारी यानिमित्त दोन स्वतंत्र कार्यक्रम होणार असून सहभागी सायकलपटूना प्रोत्साहन देण्यासाठी युवा वर्ग उपस्थित राहणार  आहे. 

ही रॅली 28 दिवसाच्या आपल्या प्रवासात ज्या शहरांमधून मार्गक्रमण करणार आहे त्यात  हुतात्मा राजगुरू यांचे गाव असलेले राजगुरुनगर, संतवाडी, संगमनेर, नाशिक,चांदवड ,भोपाल, आग्रा,पालवल यांचा   समावेश आहे.   पुणे ते दिल्ली या मार्गातल्या राजगुरुनगर (स्वातंत्र्य सेनानी हुतात्मा राजगुरू यांचे जन्मस्थान), मध्य प्रदेशातील भावरा (स्वातंत्र्य सेनानी हुतात्मा चंद्रशेखर आझाद यांचे जन्मस्थान) आणि शिवपुरी, मध्य प्रदेशातील (स्वातंत्र्य सेनानी तात्या टोपे यांचे मृत्यूस्थान) अशा महत्वाच्या ठिकाणी ही  रॅली जाणार आहे.

स्वातंत्र्याच्या अमृत महोत्सवा अंतर्गत होत असलेल्या कार्यक्रमांचा भाग म्हणून काढण्यात येणाऱ्या या  रॅली दरम्यान कोविड विषयक सर्व नियमांचे पालन केले जाणार आहे.सीआयएसएफ हे भारत सरकारचे सशस्त्र बल असून अणुउर्जा  केंद्रे, विमानतळ,दिल्ली मेट्रो तसेच लाल किल्ला, स्टाच्यु ऑफ युनिटी, ताज महाल यासारख्या महत्वाच्या  राष्ट्रीय आस्थापना आणि  स्मारकांचे संरक्षण करते.

SHARAD LONKAR
SHARAD LONKARhttps://mymarathi.net/
पुण्याचे स्वतंत्र ,पहिले,ऑनलाइन मराठी न्यूज पोर्टल.. http://mymarathi.net/ पुणे महापालिकेची मुख्य सभा लाईव्ह करणारे सर्वात पहिले न्यूज पोर्टल .. C.G.Registration No.MSME/ MH- 26-0179354,M.G. RC No. DCL 2131000315798079 मालक-संपादक : शरद लोणकर( mobile-9423508306) sharadlonkarpune@gmail.com - State Committe Member Of Digital Media Editor Journalist Association Maharshtra *1984 पासून पुण्यात पत्रकारिता, *आजीव सभासद - अखिल भारतीय मराठी चित्रपट महामंडळ, *आजीव सभासद - महाराष्ट्र साहित्य परिषद, *पुण्याच्या रस्त्याखाली ३० फुट खोल उतरून पेशवेकालीन भुयारी पाणीपुरवठा यंत्रणेचा प्रत्यक्षात माग काढणारा पहिला पत्रकार म्हणून मान मिळविला ... *स्वातंत्र्य वीर सावरकर यांचे नातू प्रफुल्ल चिपळूणकर हे सारस बागेजवळ भिक्षुकाच्या अवस्थेत दुर्लक्षित जिवन जगत असल्याचे सर्वप्रथम निदर्शनास आणून दिले *इराक मध्ये अडकलेल्या भारतीय मजुरांची सुटका होण्यासाठी विशेष प्रयत्न -लातूर मधील ५ तरुणांची सुटका . *निगडीतील २ महिन्यात दुप्पट पैसे देणाऱ्या सनराईज कन्सल्टन्सी च्या तथाकथित एल टीटीइ हस्तकाचा पर्दाफाश-संबधित फरार https://www.facebook.com/MyMarathiNews/

Share post:

Popular

More like this
Related

‘रणपति शिवराय स्वारी आग्रा’ चित्रपटाचा दमदार टिझर

छत्रपती  शिवाजी महाराजांच्या  स्वराज्य उभारणीत  त्यांच्या  तेजस्वी पराक्रमासोबत  त्यांचे ...

येरवडा कारागृहात कैद्यावर फरशीने हल्ला

पुणे-येरवडा कारागृहात एका कैद्यावर फरशीने जीवघेणा हल्ला करण्यात आला...

मनीष रायते ठरला मुळशी केसरी २०२५चा मानकरी

मुळशी केसरी कुस्ती स्पर्धा २०२५ : मुळशीच्या आखाड्यात ऐतिहासिक...

Pcmc आयुक्त हेही युती सरकारच्या प्रचार मोहिमेचे प्यादे ? आप चा थेट प्रहार

आजचे लाभार्थी कंत्राटदार हे भाजपचे देणगीदार आहेत की सरकारच...