Advt.

.

0
Advt.

.

0
Advt.

.

0
Advt.

.

0
Advt.

.

0

युएचएफएफ व ग्रोफिटर यांच्या संयुक्त विद्यमाने मेक पुणे द फिटेस्ट सिटी इन इंडिया या नव्या मोहिमेचे आयोजन

Date:

पुणे: आपले पुणे शहर हे देशांतील सर्वात आरोग्यपूर्ण आणि तंदरुस्त शहर बनावे, अशा तीव्र इच्छेने एकत्र आलेल्या 2016 मध्ये मधुकर तळवळकर, रोहन पुसाळकर, अभिमन्यू साबळे आणि स्मिता शितोळे यांनी स्थापन केलेल्या युनायटेड हेल्थ अँड फिटनेस फोरम(युएचएफएफ) व ग्रोफिटर यांच्या संयुक्त विद्यमाने मेक पुणे द फिटेस्ट सिटी इन इंडिया या नव्या मोहिमेचे आयोजन करण्यात आले आहे.

पत्रकारपरिषदेत अधिक माहिती देताना युनायटेड हेल्थ अँड फिटनेस फोरम(युएचएफएफ)या संस्थेचे संचालक मधुकर तळवळकर, रोहन पुसाळकर, अभिमन्यू साबळे, स्मिता शितोळे आणि ग्रोफिटरचे संचालक सन्मती पांडे यांनी सांगितले कि,  मेक पुणे द फिटेस्ट सिटी इन इंडिया या नव्या मोहिमेअंतर्गत युएचएचएफशी संबंधित सर्व जिमच्या माध्यमातून एक व्यायामाबाबत सल्ला व मार्गदर्शन, आहाराशी संबंधितमाहिती, समुपदेशन, बीएमआय व इनबॉडी अॅनालिसिस याबाबत मार्गदर्शन मिळणार आहे. या मोहिमेत सहभागी होणाऱ्या स्पर्धकांना आठवड्यातून किमान 3दिवस कोणताही एक खेळ खेळणे, धावणे, पोहणे,ट्रेकिंग, जॉगिंग, सायकलिंग किंवा व्यायामशाळेत व्यायाम करण्यास सांगितले जाणार आहे. तसेच ठराविक मुदतींनंतर सर्व सहभागी सदस्य, कॉर्पोरेट, कॉलेज, हौसिंग कम्युनिटी यांचे सर्वेक्षण केले जाणार आहे.यात सर्वोत्कृष्ट प्रदर्शन करणाऱ्या स्पर्धकांना विजेते घोषित केले जाणार असून विजेत्यांना आकर्षक पारितोषिके देण्यात येणार आहे.

युएचएफएफ हि ‘ना नफा ना तोटा’ तत्वावर चालणारी एक स्वयंसेवी संघटना असून देशातील अशाप्रकारचा हा पहिलाच उपक्रम आहे. तंदरुस्ती, आरोग्य आणि स्वास्थ्य यासाठी सर्व नागरिकांना प्रेरणा देण्याचेलक्ष ठेवून हि संस्था कार्य करते. या मोहिमेच्या माध्यमातून फिटनेस हे लक्ष नसून ती आपली जीवनशैली असावी, असे आम्ही सर्वांच्या मनात ठसविण्याचा प्रयत्न करीत असल्याचे  (युएचएफएफ)चे संचालक मधुकर तळवळकर यांनी सांगितले.

युएचएफएफचे रोहन पुसाळकर म्हणाले कि, सर्व नागरिक, जिम, फिटनेसप्रेमी आणि फिटनेससाठी काम करणाऱ्या संस्थांचे सर्व सदस्य यांच्याशी संपर्क साधून त्यांना तंदरुस्ती आणि उत्तम आरोग्यासाठीशिक्षित करणे हे साधेसुधे लक्ष या संस्थेने ठेवले आहे. हे लक्ष साध्य करण्याकरिता आम्ही चार मार्गांनी प्रयत्न करत असून यामध्ये एक म्हणजे सदस्य, नागरिक आणि विविध संघटना व समाज यांना एकाप्रक्रियेतून जाण्यासाठी प्रवृत्त करणे, दुसरे म्हणजे आरोग्य व फिटनेस इंडस्ट्रीला आधार देणे, तिसरे म्हणजे आरोग्यपूर्ण जीवनशैली असण्याची इच्छा असणाऱ्या सर्व नागरिकांना एकमेकांशी संपर्क, प्रशिक्षणमाहिती, ज्ञान व प्रेरणा देणे, चौथे म्हणजे फिटनेस बाबत जागरूक असणाऱ्या नागरिकांचे प्रतिनिधित्व करणे यांचा समावेश आहे.

अभिमन्यू साबळे आणि स्मिता शितोळे यांनी सांगितले कि,अनावश्यक खर्च, व्यायामाची कमतरता, आहार आणि विहाराच्या चुकीच्या सवयी आणि तंत्रज्ञानावर अवलंबून राहण्याच्या सवयी, यामुळे मानवी आरोग्याला मानसिक आणि शारीरिक दृष्ट्या धोका निर्माण झाला आहे. या सर्व सवयींना जीवनशैलीशी संबंधित आजार असे म्हटले जाते. यासंबंधीच्या जागतिक आरोग्य अहवाल 2014 नुसार 58लाख लोकांचाया आजारांमुळे मृत्यू झाला आहे. भारतातील एकूण मृत्यूंपैकी 60टक्के मृत्यू या आजारांमुळे होतात. यातील महत्वाचे आजार म्हणजे डायबिटीस(टाईप 2)भारतांतील 4कोटी नागरिकांना मधुमेह असून त्यात बालकांचाही समावेश आहे. नॉन इन्सुलिन प्रकारचा मधुमेह असून खाण्याच्या चुकीच्या सवई, व्यायामाची कमतरता आणि चुकीच्या जीवनशैलीमुळे हा मधुमेह होतो.स्थूलपणा 2005 ते 2015 या काळातभारतातील स्थूल नागरिकांची संख्या दुप्पट झाली आहे. राष्ट्रीय कुटुंब आरोग्य सर्व्हेनुसार 10कोटी लठ्ठ नागरिकांची संख्या असून त्याची संख्या दरवर्षी 33 ते 51टक्क्यांनी वाढत आहे. भारतात 10कोटी लोकांना उच्च रक्तदाबाचा आजार आहे. ताणतणाव, लठ्ठपणा खाण्याच्या चुकीच्या सवयी यामुळे हा आजार होतो. भारतात हृदयविकाराने  होणाऱ्या एकूण मृत्यूंपैकी 30 ते 40टक्के मृत्यू 34 ते 64 वयोगटातील असतात.तसेच 5कोटी हुन अशोक लोकांना हृदयविकाराशी संबंधित आजार आहेत.  आरोग्यपूर्ण आणि तंदरुस्त जीवनशैली, समतोल आहार आणि नियमित व कसून व्यायाम हे या आजारांवरील सोपे उपायआहेत.त्यामुळे आपण महागड्या वैद्यकीय उपचार प्रक्रिया, विमा यावर खर्च होणारे हजारो रुपये वाचवू शकतो.

पाश्चात्य देशात नियमित व खडतर फिटनेस व्यायामप्रकारात सहभागी असणाऱ्या नागरिकांची संख्या 15-18टक्यांपर्यँत आहे. भारतात हि संख्या 1टक्क्यांपेक्षाही कमी आहे. ही  परिस्थिती सुधारण्याचेआव्हान युएचएफएफने स्वीकारले आहे. त्यामुळे पुण्यातील देशातील सर्वात तंदरुस्त बनविणे हे ध्येय युएचएफएफने  फिटनेस प्लेज(तंदरुस्ती प्रतिज्ञा) हा नवीन उपक्रम सुरु केले आहे.किमान 50हजारनागरिकांना आरोग्यपूर्ण आणि तंदरुस्त जीवनशैलीची देण्याचे आमचे लक्ष आहे. या मोहिमेतील सहभाग पूर्णपणे विनामुल्य असून नावनोंदणीसाठी आणि माहितीसाठी www.uhff.fit/ www.uhff.fit/ipledge यावेबसाईटवर संपर्क साधण्याचे आव्हान आयोजकांतर्फे करण्यात आले असल्याचे त्यांनी नमूद केले आहे.

SHARAD LONKAR
SHARAD LONKARhttps://mymarathi.net/
पुण्याचे स्वतंत्र ,पहिले,ऑनलाइन मराठी न्यूज पोर्टल.. http://mymarathi.net/ पुणे महापालिकेची मुख्य सभा लाईव्ह करणारे सर्वात पहिले न्यूज पोर्टल .. C.G.Registration No.MSME/ MH- 26-0179354,M.G. RC No. DCL 2131000315798079 मालक-संपादक : शरद लोणकर( mobile-9423508306) sharadlonkarpune@gmail.com - State Committe Member Of Digital Media Editor Journalist Association Maharshtra *1984 पासून पुण्यात पत्रकारिता, *आजीव सभासद - अखिल भारतीय मराठी चित्रपट महामंडळ, *आजीव सभासद - महाराष्ट्र साहित्य परिषद, *पुण्याच्या रस्त्याखाली ३० फुट खोल उतरून पेशवेकालीन भुयारी पाणीपुरवठा यंत्रणेचा प्रत्यक्षात माग काढणारा पहिला पत्रकार म्हणून मान मिळविला ... *स्वातंत्र्य वीर सावरकर यांचे नातू प्रफुल्ल चिपळूणकर हे सारस बागेजवळ भिक्षुकाच्या अवस्थेत दुर्लक्षित जिवन जगत असल्याचे सर्वप्रथम निदर्शनास आणून दिले *इराक मध्ये अडकलेल्या भारतीय मजुरांची सुटका होण्यासाठी विशेष प्रयत्न -लातूर मधील ५ तरुणांची सुटका . *निगडीतील २ महिन्यात दुप्पट पैसे देणाऱ्या सनराईज कन्सल्टन्सी च्या तथाकथित एल टीटीइ हस्तकाचा पर्दाफाश-संबधित फरार https://www.facebook.com/MyMarathiNews/

Share post:

Popular

More like this
Related

आज इंडिगोची ६५० हून अधिक उड्डाणे रद्द:६१० कोटी केले रिफंड,३०००प्रवाश्यांच्या बॅगा दिल्या परत …

मुंबई-आज इंडिगोच्या ६५० हून अधिक उड्डाणे रद्द करण्यात आली...

विधानपरिषद सभापती प्रा. राम शिंदे व उपसभापती डॉ. नीलम गोऱ्हे यांच्या नेतृत्वात हिवाळी अधिवेशन तयारीचा सविस्तर आढावा

“वीजपुरवठा, पार्किंग आणि वाहतूक व्यवस्थापनात कोणतीही त्रुटी राहणार नाही...