‘ऑपरेशन विजय’, पिंटो व कुंकळ्ळी उठावांचा मुख्यमंत्र्यांकडून उल्लेख; पोलीस, अग्निशमन व होमगार्ड कर्मचाऱ्यांना मुख्यमंत्र्यांकडून पदके प्रदान
पणजी, १९ डिसेंबर, २०२५: ६४ वा गोवा मुक्ती दिन गोवा विद्यापीठाच्या मैदानावर, ताळगाव येथे अभिमान आणि देशभक्तीच्या उत्साहात साजरा करण्यात आला. यावेळी मुख्यमंत्री डॉ. प्रमोद सावंत यांनी राष्ट्रध्वज फडकावला, पोलीस बँडने राष्ट्रगीत वाजवले आणि मानवंदना पथकाने राष्ट्रीय सलामी दिली. या कार्यक्रमाने गोव्याच्या मुक्तीसाठी झालेल्या ऐतिहासिक संघर्षाचे स्मरण केले आणि ज्या स्वातंत्र्यसैनिकांनी व हुतात्म्यांनी आपल्या बलिदानाने राज्याला स्वातंत्र्य मिळवून दिले, त्यांना आदरांजली वाहिली.
गोवावासियांना मुक्ती दिनाच्या शुभेच्छा देताना, मुख्यमंत्री डॉ. प्रमोद सावंत यांनी वसाहतवादी राजवटीविरुद्ध लढलेल्या स्वातंत्र्यसैनिकांना आणि हुतात्म्यांना आदरांजली वाहिली. मुक्ती चळवळीची आठवण करून देताना, त्यांनी ‘ऑपरेशन विजय’ आणि पिंटो बंड व कुंकळ्ळी बंड यांसारख्या ऐतिहासिक उठावांचा उल्लेख केला आणि हे उठाव गोव्याच्या लोकांच्या दुर्दम्य आत्म्याचे प्रतीक होते, असे नमूद केले.
पर्रीकरांमुळे विकासाचा पाया मजबूत:-
मुख्यमंत्र्यांनी पुढे असे देखील अधोरेखित केले की, मुक्ती संग्रामाचे एक महत्त्वाचे प्रतीक असलेले पत्रादेवी स्मारक, लवकरच गोव्याच्या स्वातंत्र्यासाठी दिलेल्या बलिदानांना आदरांजली म्हणून उभे राहील. आपल्या भाषणात, मुख्यमंत्री डॉ. प्रमोद सावंत यांनी दिवंगत मनोहरभाई पर्रीकर यांना आधुनिक गोव्याचे संस्थापक म्हणून संबोधले आणि सांगितले की, त्यांच्या दूरदृष्टीच्या, लोककेंद्रित नेतृत्वाने राज्याच्या सध्याच्या विकासासाठी एक मजबूत पाया घातला.

गोव्याच्या मुक्तीसाठी झटणाऱ्यांचे स्मरण:-
त्यांनी गोव्याच्या सुरुवातीच्या विकासाला आकार देण्यात माजी मुख्यमंत्री भाऊसाहेब बांदोडकर यांच्या योगदानाचाही गौरव केला. डॉ. सावंत यांनी मापारी, टी.बी. कुन्हा आणि डॉ. राम मनोहर लोहिया यांच्यासह स्वातंत्र्यसैनिकांना आदरांजली वाहिली आणि कर्नल बेनिपाल सिंग व इतर हुतात्म्यांची आठवण काढली, ज्यांनी गोव्याच्या मुक्तीसाठी आपले प्राण अर्पण केले होते. मुख्यमंत्र्यांनी पद्मश्री पुरस्कार विजेत्या लिबिया लोबो सरदेसाई यांच्या भूमिकेचीही आठवण केली, ज्यांच्या रेडिओ प्रसारणाने चळवळीदरम्यान स्वातंत्र्याचा आवाज बनण्याचे काम केले होते.
मुक्तीनंतर गोवा प्रगतीपथावर:-
मुक्तीनंतर गोव्याने केलेल्या प्रगतीवर प्रकाश टाकताना मुख्यमंत्री म्हणाले की, राज्याने १००% साक्षरता प्राप्त केली आहे आणि पायाभूत सुविधा विकास, ‘हर घर नल से जल’ आणि दरडोई उत्पन्न व जीवनमानाची गुणवत्ता वाढवण्यासह एकूण मानवी विकास निर्देशकांमध्ये महत्त्वपूर्ण प्रगती केली आहे. ते म्हणाले की, गोव्याची प्रगती विकसित आणि आत्मनिर्भर भारताच्या व्यापक राष्ट्रीय दृष्टिकोनाशी सुसंगत आहे आणि ‘स्वयंपूर्ण गोवा’ सारखे उपक्रम तळागाळातील सहभाग, आत्मनिर्भरता आणि सर्वसमावेशक वाढीसाठी राज्याची वचनबद्धता दर्शवतात. त्यांनी नागरिकांना ‘गोंयकारपणा’चे संरक्षण करण्याचे, एकता जपण्याचे आणि गोवा हे एक प्रमुख पर्यटन स्थळ म्हणून स्वच्छ, हरित आणि सुरक्षित ठेवत समाजाप्रती आपली जबाबदारी पार पाडण्याचे आवाहन केले.
सरकारी कर्मचाऱ्यांचा सन्मान:-
मुख्यमंत्र्यांनी या प्रसंगी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनाही शुभेच्छा दिल्या. अनेक पोलीस कर्मचारी, अग्निशमन दलाचे सदस्य आणि नागरी संरक्षण व होमगार्ड कर्मचाऱ्यांना त्यांच्या उत्कृष्ट आणि शौर्यपूर्ण सेवेसाठी मुख्यमंत्री पोलीस, अग्निशमन सेवा आणि होमगार्ड व नागरी संरक्षण पदकांनी सन्मानित करण्यात आले.
सांस्कृतिक कार्यक्रमांमुळे मुक्तीदिनाला रंगत:-
शालेय विद्यार्थ्यांनी सादर केलेल्या दिंडी आणि गरबा नृत्यांसह विविध सांस्कृतिक कार्यक्रमांनी मुक्तिदिन सोहळ्यात रंगत आणि उत्साह भरला. या कार्यक्रमाला मंत्री बाबूश मोन्सेरात, आमदार, मुख्य सचिव, पोलीस महासंचालक, माहिती आयुक्त आत्माराम बर्वे, वरिष्ठ सरकारी अधिकारी आणि नागरिक उपस्थित होते.


