इराणच्या अनेक शहरांवर अमेरिका-इस्त्रायलचा हल्ला:इराणने इस्रायल-दुबईवर क्षेपणास्त्रे डागली

Date:

कतार-बहरीन-UAE त अमेरिकेच्या सैन्य तळावर हल्ला

इस्रायली हवाई हल्ल्यात २४ इराणी विद्यार्थी ठार-इराणी वृत्तसंस्था फार्सच्या म्हणण्यानुसार, इराणी शहर मिनाबमध्ये इस्रायली हवाई हल्ल्यात २४ विद्यार्थी ठार झाले आहेत.

शशी थरूर यांनी लोकांना अमेरिकन लष्करी तळांपासून दूर राहण्याचे आवाहन केले-अमेरिका-इस्रायल आणि इराण संघर्षादरम्यान, काँग्रेस खासदार शशी थरूर यांनी मध्य पूर्वेतील सुरू असलेल्या हल्ल्यांदरम्यान लोकांना अमेरिका आणि सहयोगी लष्करी तळांपासून दूर राहण्याचे आवाहन केले. सध्याच्या परिस्थितीत ही खबरदारी घेणे आवश्यक असल्याचे त्यांनी सांगितले.थरूर यांनी अबू धाबीमधील क्षेपणास्त्र हल्ल्याचाही उल्लेख केला, ज्यामध्ये एका आशियाई नागरिकाचा मृत्यू झाल्याचे वृत्त आहे.

शनिवारी सकाळी (भारतीय वेळेनुसार) इस्रायलने इराणची राजधानी तेहरानसह अनेक शहरांवर हल्ला केला. प्रत्युत्तरादाखल इराणने इस्रायलवर प्रत्युत्तरात्मक हल्ले केले. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, इराणने अंदाजे ४०० क्षेपणास्त्रे डागून प्रत्युत्तर दिले.इस्रायल व्यतिरिक्त, इराणने कतार, बहरीन आणि युएईमधील अमेरिकन तळांवरही हल्ला केला. इस्रायलने इराणचे गुप्तचर मंत्रालय, संरक्षण मंत्रालय, सर्वोच्च नेते खामेनी यांचे कार्यालय आणि इराणच्या अणुऊर्जा संघटनेला लक्ष्य केले. हल्ल्यानंतर खामेनींना सुरक्षित ठिकाणी हलविण्यात आले.

इस्रायलने इराणविरुद्धच्या आपल्या नवीन मोहिमेला “सिंहाची गर्जना” असे नाव दिले आहे. अल जझीराने अमेरिकन अधिकाऱ्यांच्या हवाल्याने वृत्त दिले आहे की ही अमेरिका आणि इस्रायलमधील संयुक्त लष्करी कारवाई आहे.अणुशस्त्रांबाबत इराण आणि अमेरिकेत सुरू असलेल्या वाटाघाटी दरम्यान हा हल्ला झाला आहे. अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी इराणवर हल्ला करण्याची धमकी दिली आहे. त्यांनी सांगितले की या कारवाईचा उद्देश अमेरिका आणि तिच्या लोकांना धोक्यापासून वाचवणे आहे.

ट्रम्प यांच्या मते, अमेरिकन सैन्य इराणचे क्षेपणास्त्र नष्ट करण्याचा आणि त्यांचा क्षेपणास्त्र कार्यक्रम उध्वस्त करण्याचा प्रयत्न करत आहे.
अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी इराणवर हल्ला करण्याची धमकी दिली होती. अमेरिकेच्या सैन्याने इराणला आधीच चोहोबाजूंनी वेढले आहे. यापूर्वी शुक्रवारी अमेरिकेने आपल्या नागरिकांना तात्काळ इस्रायल सोडण्यास सांगितले होते.

इराण आणि अमेरिका यांच्यात सुरू असलेल्या अणुकराराच्या चर्चेत बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र प्रकल्प हा सर्वात मोठा वादाचा मुद्दा बनला आहे. इराण यावर अजिबात तडजोड करण्यास तयार नाही आणि याला आपली ‘रेड लाईन’ मानतो.

इराणचे म्हणणे आहे की, त्याचा बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र कार्यक्रम संरक्षणासाठी आवश्यक आहे. इराणचे म्हणणे आहे की, जून 2025 मध्ये इस्रायल आणि अमेरिकेने इराणच्या अणु ठिकाणांवर हल्ला केला, तेव्हा इराणच्या क्षेपणास्त्रांनीच त्याचे संरक्षण केले.

इराणी अधिकाऱ्यांनी वारंवार सांगितले आहे की, क्षेपणास्त्र कार्यक्रमावर कोणतीही चर्चा होणार नाही. ही इराणची बचावात्मक क्षमता आहे आणि ती सोडणे म्हणजे स्वतःला कमकुवत करणे होय. इराण म्हणतो की, चर्चा केवळ अणुकार्यक्रमापुरती मर्यादित राहील, क्षेपणास्त्र किंवा प्रादेशिक गटांवर नाही.
इराणवर सुरू असलेल्या अमेरिका आणि इस्रायलच्या हल्ल्यांदरम्यान, रशियाने लष्करी कारवाई तात्काळ थांबवण्याचे आवाहन केले आहे. रशियन परराष्ट्र मंत्रालयाने एक निवेदन जारी करून परिस्थिती पुन्हा राजकीय आणि राजनैतिक तोडगा काढावा असे म्हटले आहे.मंत्रालयाने या हल्ल्यांचे वर्णन “बेजबाबदार कृती” असे केले आहे आणि म्हटले आहे की ते प्रदेशाला आणखी अस्थिर करू शकतात. रशियाने आंतरराष्ट्रीय समुदायाला या घटनांचे वस्तुनिष्ठपणे मूल्यांकन करण्याचे आवाहन केले आहे.

रशियाने असेही म्हटले आहे की आंतरराष्ट्रीय कायदा, परस्पर आदर आणि हितसंबंधांच्या संतुलनावर आधारित शांततापूर्ण तोडगा काढण्याच्या प्रयत्नांमध्ये सहकार्य करण्यास ते नेहमीच तयार आहे.
एअर इंडियासह १२ विमान कंपन्यांनी युद्धक्षेत्रातील उड्डाणे रद्द केली आहेत.
इराण-इस्रायल युद्धामुळे अनेक विमान कंपन्यांनी या प्रदेशातील उड्डाणे रद्द केली आहेत.

एअर फ्रान्स
एअर इंडिया
आयबेरिया एक्सप्रेस
इंडिगो
जपान एअरलाइन्स
लॉट एअरलाइन्स
लुफ्थांसा
नॉर्वेजियन एअर
टर्किश एअरलाइन्स
व्हर्जिन अटलांटिक
कतार एअरवेज
एअर अल्जेरिया

भारतीय दूतावासाने भारतीय नागरिकांना अत्यंत सावधगिरी बाळगण्याचा, अनावश्यक प्रवास टाळण्याचा आणि परिस्थितीवर लक्ष ठेवण्याचा सल्ला दिला आहे.
युरोपियन युनियनच्या परराष्ट्र धोरण प्रमुख काजा कल्लास यांनी सांगितले की परिस्थिती धोकादायक आहे आणि नागरिकांची सुरक्षा आणि आंतरराष्ट्रीय कायद्याला प्राधान्य दिले पाहिजे.
स्वित्झर्लंडच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने सर्व पक्षांना संयम बाळगण्याचे आणि नागरिकांचे संरक्षण करण्याचे आवाहन केले.
मलेशियाचे पंतप्रधान अन्वर इब्राहिम म्हणाले की हे हल्ले मध्य पूर्व संकटाच्या उंबरठ्यावर आणत आहेत. अमेरिका आणि इराणने संवाद साधला पाहिजे.
स्लोव्हेनियाच्या राष्ट्रपती नतासा पिर्क-मुसार म्हणाल्या की हा तणाव शांतता आणि स्थिरतेला धोका निर्माण करतो.
ऑस्ट्रेलियाचे पंतप्रधान अँथनी अल्बानीज म्हणाले की त्यांचा देश इराणला अण्वस्त्रे विकसित करण्यापासून रोखण्यासाठी अमेरिकेच्या कारवाईला पाठिंबा देतो.

SHARAD LONKAR
SHARAD LONKARhttps://mymarathi.net/
पुण्याचे स्वतंत्र ,पहिले,ऑनलाइन मराठी न्यूज पोर्टल.. http://mymarathi.net/ पुणे महापालिकेची मुख्य सभा लाईव्ह करणारे सर्वात पहिले न्यूज पोर्टल .. C.G.Registration No.MSME/ MH- 26-0179354,M.G. RC No. DCL 2131000315798079 मालक-संपादक : शरद लोणकर( mobile-9423508306) sharadlonkarpune@gmail.com - State Committe Member Of Digital Media Editor Journalist Association Maharshtra *1984 पासून पुण्यात पत्रकारिता, *आजीव सभासद - अखिल भारतीय मराठी चित्रपट महामंडळ, *आजीव सभासद - महाराष्ट्र साहित्य परिषद, *पुण्याच्या रस्त्याखाली ३० फुट खोल उतरून पेशवेकालीन भुयारी पाणीपुरवठा यंत्रणेचा प्रत्यक्षात माग काढणारा पहिला पत्रकार म्हणून मान मिळविला ... *स्वातंत्र्य वीर सावरकर यांचे नातू प्रफुल्ल चिपळूणकर हे सारस बागेजवळ भिक्षुकाच्या अवस्थेत दुर्लक्षित जिवन जगत असल्याचे सर्वप्रथम निदर्शनास आणून दिले *इराक मध्ये अडकलेल्या भारतीय मजुरांची सुटका होण्यासाठी विशेष प्रयत्न -लातूर मधील ५ तरुणांची सुटका . *निगडीतील २ महिन्यात दुप्पट पैसे देणाऱ्या सनराईज कन्सल्टन्सी च्या तथाकथित एल टीटीइ हस्तकाचा पर्दाफाश-संबधित फरार https://www.facebook.com/MyMarathiNews/

Share post:

Popular

More like this
Related

आंध्र प्रदेशातील फटाक्यांच्या कारखान्यात स्फोट:18 लोकांचा मृत्यू

आंध्र प्रदेशातील काकीनाडा जिल्ह्यातील वेटलापलेम गावात शनिवारी एका फटाक्याच्या...

महावितरणचे अध्यक्ष लोकेश चंद्र यांचा ‘नॅशनल लीडरशिप अवॉर्ड २०२६’ ने गौरव

मुंबई, दि. २८ फेब्रुवारी २०२६: महावितरणचे अध्यक्ष व व्यवस्थापकीय संचालक...

छत्रपती शिवाजी महाराज नाट्यगृहाच्या कामाची महापौरांकडून पाहणी

पुणे- माणिकबाग, सिंहगड रोड येथील छत्रपती शिवाजी महाराज...

नदीपात्रातील कचऱ्याची आग कायम,परिसरात विषारी धुराचे मोठे लोट; श्वसनाचा त्रास झाल्याने विद्यार्थी रुग्णालयात;

पुणे:लोणी काळभोर परिसरातील मुळा-मुठा नदीच्या पात्रात अवैधरित्या टाकण्यात येणाऱ्या कचऱ्याला...