जीआय-टॅग उत्पादनांमुळे गोव्याचा पारंपरिक वारसा संरक्षित – मुख्यमंत्री डॉ. प्रमोद सावंत
पणजी: राज्याची वेगळी ओळख, इतिहास आणि सांस्कृतिक वारसा याबद्दलचा अभिमान अधोरेखित करण्यासाठी आज पणजी येथील इन्स्टिट्यूट मिनेझीस ब्रागांझा सभागृहात गोवा अस्मिता दिन साजरा करण्यात आला. या कार्यक्रमात गोव्याच्या राज्यत्वाचे महत्त्व अधोरेखित करून गोव्याची अद्वितीय ओळख जपण्याच्या महत्त्वाविषयी तरुण पिढीमध्ये जागरूकता वाढवण्याचा उद्देश सांगण्यात आला.
१९६७ च्या ऐतिहासिक जनमत चाचणीच्या स्मरणार्थ गोवा अस्मिता दिन साजरा करण्यासाठी हा कार्यक्रम आयोजित करण्यात आला होता. या जनमत चाचणीत गोव्याच्या जनतेने महाराष्ट्रात विलीन होण्याच्या विरोधात मतदान करून एक स्वतंत्र राज्य म्हणून राहण्याचा निर्णय घेतला होता. या निर्णयाने गोव्याच्या वेगळ्या ओळखीचा पाया घातला, जी आजही आत्मसन्मान, सांस्कृतिक अभिमान आणि लोकशाही निवडीचे प्रतीक म्हणून साजरी केली जाते.
जीआय-टॅग उत्पादनांमुळे गोव्याची अद्वितीय ओळख जपण्यास मदत:- मुख्यमंत्री
उपस्थितांना संबोधित करताना मुख्यमंत्री डॉ. प्रमोद सावंत म्हणाले, “१९६७ च्या जनमत चाचणीने गोव्याची स्वतंत्र ओळख आणि राज्यत्व जपण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली, आणि गोवा अस्मिता दिनाचे महत्त्व तरुण पिढीने समजून घेणे महत्त्वाचे आहे.” ते पुढे म्हणाले, “जीआय-टॅग केलेल्या उत्पादनांमुळे गोव्याची अद्वितीय ओळख जपण्यास मदत झाली आहे आणि आमच्या पारंपरिक उत्पादनांना राष्ट्रीय स्तरावर ओळख मिळाली आहे.” मुख्यमंत्री डॉ. सावंत यांनी यावरही भर दिला की, गोव्याचे पर्यावरण आणि पारंपरिक उपजीविका जपणे ही सरकार आणि जनता यांची सामूहिक जबाबदारी आहे.
१५ जीआय-टॅग उत्पादनांशी संबंधित अर्जदारांचा सत्कार
कार्यक्रमादरम्यान, मुख्यमंत्री डॉ. सावंत यांनी जीआय-टॅग उत्पादने आणि पुस्तके प्रदर्शित करणाऱ्या स्टॉल्सचे उद्घाटन केले आणि राज्याचा पारंपरिक वारसा जपण्यातील योगदानाबद्दल गोव्याच्या १५ जीआय-टॅग उत्पादनांशी संबंधित अर्जदारांचा औपचारिक सत्कार केला.
पारंपरिक व्यावसायिकांना ‘कौशल्य मित्र कार्ड’चे वितरण
या जीआय-टॅग उत्पादनांमध्ये गोवा मानकुराद आंबा, गोवा हिलारियो आंबा, गोवा मुसार्ड आंबा, गोवा काजू सफरचंद, गोवा काजू, गोवा बेबिंका, फेणी, सात शिरो भेंडी, गोवा कोरगुट तांदूळ, गोवा खाजे, मायंदोली केळी, आगासई वांगी, ताळगाव वांगी, हरमल मिरची आणि खोला मिरची यांचा समावेश आहे. पारंपरिक उपजीविकेला पाठिंबा देण्याच्या प्रयत्नांचा एक भाग म्हणून, पारंपरिक मीठ कामगार आणि इतर पारंपरिक व्यवसाय करणाऱ्यांना कौशल्य मित्र कार्ड्ससह ५०,००० रुपयांची प्रोत्साहन रक्कम वितरित करण्यात आली.
या कार्यक्रमाला सचिव (राजभाषा) प्रसाद लोलायेकर, आयएएस; राज्य सचिव कांडावेलू; वरिष्ठ सरकारी अधिकारी; जीआय-टॅग उत्पादनांच्या गटांचे प्रतिनिधी; पारंपरिक व्यावसायिक; आणि सामान्य नागरिक उपस्थित होते.

