पुणे, १२ डिसेंबर २०२५ :
सीमावर्ती भागांमध्ये शांतता, एकात्मता आणि मानवीय राष्ट्रनिर्मितीसाठी कार्यरत असलेली पुणेस्थित सरहद संस्था रविवार, १४ डिसेंबर २०२५ रोजी सकाळी १०.०० वाजता, पीवायसी हिंदू जिमखाना, डेक्कन जिमखाना, पुणे ४ येथील कम्युनिटी हॉलमध्ये लडाख फेस्टिव्हल आणि कारगिल गौरव राष्ट्रीय पुरस्कार २०२५ आयोजित करीत आहे.
भारताच्या भौगोलिक सीमांचे संरक्षण सैन्य करते; मात्र देशाची भावनिक आणि मानसिक एकात्मता ही लोकसहभाग, शिक्षण, संस्कृती आणि कृतज्ञतेतून दृढ होते, या सरहद संस्थेच्या मूलभूत संकल्पनेचे हे आयोजन प्रतीक आहे. गेल्या तीन दशकांहून अधिक काळ सरहद संस्था लडाख, कारगिल आणि काश्मीर या संघर्षग्रस्त भागांत सातत्याने कार्यरत असून, त्या प्रदेशांना संधी, सन्मान आणि राष्ट्रीय आपुलकीच्या मुख्य प्रवाहात आणण्याचे कार्य करत आहे. याची माहिती सरहद संस्थेचे विश्वस्त श्री. अनुज नहार आणि समन्वयक श्री. लेशपाल जवळगे यांनी आज एका प्रसिद्धी पत्रकाद्वारे दिली.
या कार्यक्रमाला लडाखचे माननीय नायब राज्यपाल श्री. कविंदर गुप्ता हे मुख्य अतिथी म्हणून उपस्थित राहणार असून, त्यांच्या हस्ते लडाख फेस्टिव्हलचे उद्घाटन तसेच कारगिल गौरव राष्ट्रीय पुरस्कार प्रदान करण्यात येणार आहेत. डॉ. चंद्रकांत पुलकुंडवार, आयएएस, विभागीय आयुक्त, पुणे, हे सन्माननीय अतिथी म्हणून उपस्थित राहणार असून, संरक्षण, सामाजिक, सांस्कृतिक आणि नागरी क्षेत्रातील अनेक मान्यवरांची उपस्थिती लाभणार आहे.

लडाख फेस्टिव्हल
लडाख फेस्टिव्हल हा महाराष्ट्र आणि लडाख यांच्यातील सांस्कृतिक सेतू म्हणून संकल्पित करण्यात आला आहे. विशेषतः हिवाळ्यात, जेव्हा लडाख काही काळासाठी भौगोलिकदृष्ट्या अलिप्त राहतो, त्या काळात कला, संस्कृती आणि सामायिक अनुभवांच्या माध्यमातून हा उत्सव एक प्रभावी संदेश देतो —
रस्ते बंद असले, तरी भारताची नाती कधीच तुटत नाहीत.
कारगिल गौरव राष्ट्रीय पुरस्कार
दरवर्षी प्रदान करण्यात येणारे कारगिल गौरव राष्ट्रीय पुरस्कार हे राष्ट्रसेवा, सामाजिक बांधिलकी आणि सीमावर्ती भागांसाठी महत्त्वपूर्ण योगदान देणाऱ्या व्यक्ती व संस्थांचा सन्मान करतात. विशेषतः १९९९ च्या कारगिल युद्धाच्या काळात देशासाठी आणि सैन्यासोबत उभे राहिलेल्या नागरी योगदानकर्त्यांची दखल घेत, सीमावर्ती समाजाला भारताची “पाचवी संरक्षणरेषा” म्हणून अधोरेखित करणारा हा पुरस्कार आहे.
कारगिल गौरव राष्ट्रीय पुरस्कारार्थी – २०२५
कॉसमॉस को-ऑपरेटिव्ह बँक (संस्थात्मक पुरस्कार)
१९०६ साली स्थापन झालेली कॉसमॉस को-ऑपरेटिव्ह बँक विश्वास, पारदर्शकता आणि सामाजिक सेवेची परंपरा जपत सहकारी बँकिंग, आर्थिक समावेशन, तांत्रिक नवोन्मेष आणि सामाजिक उत्तरदायित्वातून पिढ्यान्पिढ्यांना सक्षम करत आहे.
एअर व्हाइस मार्शल नितीन वैद्य (नि.)
भारतीय वायुसेनेतील प्रतिष्ठित अधिकारी म्हणून एव्हीएम नितीन वैद्य यांनी उत्कृष्ट नेतृत्व आणि समर्पणाने राष्ट्रसेवा केली असून, निवृत्तीनंतरही संरक्षण क्षेत्रातील उमेदवारांचे मार्गदर्शन व माजी सैनिक कल्याणासाठी सक्रिय योगदान देत आहेत.
हाजी अनायत अली
कारगिल येथील ज्येष्ठ नेते हाजी अनायत अली यांनी १९९९ च्या कारगिल संघर्षकाळात भारतीय सेनेला मोलाचे सहकार्य केले, नागरी समाज आणि सैन्य यांच्यात सेतूची भूमिका बजावली आणि संपूर्ण आयुष्य समाजसेवेसाठी समर्पित केले.
राजीव साबडे
ज्येष्ठ पत्रकार राजीव साबडे यांनी चार दशकांहून अधिक काळ भारतातील महत्त्वाच्या राजकीय आणि संघर्षजन्य घटनांचे निर्भीड वार्तांकन करत लोकशाही मूल्ये बळकट केली असून, तरुण पत्रकारांना मार्गदर्शनही केले आहे.
झेलम चौबळ
पर्यटन क्षेत्रातील अग्रणी नेत्या झेलम चौबल यांनी महिला-केंद्रित आणि शिक्षणाधारित पर्यटनाला नवी दिशा दिली असून, कारगिल, काश्मीरसह सीमावर्ती भागांमध्ये कौशल्यविकास व सामाजिक उपक्रमांना सक्रिय पाठबळ दिले आहे.
राज देशमुख
चांगुलपणाची चळवळ आणि WE Citizens यांच्या माध्यमातून नागरिकांना संघटित करणारे सामाजिक कार्यकर्ते राज देशमुख यांनी राष्ट्रीय प्रकल्प, क्रीडा विकास, सामाजिक कार्य व सल्लागार भूमिकांतून नैतिक व सहभागी प्रशासनाला प्रोत्साहन दिले आहे.
आर्किटेक्ट दिलीप जी. काळे
चार दशकांहून अधिक अनुभव असलेले आर्किटेक्ट दिलीप काळे यांनी सामाजिक बांधिलकीतून समुदाय-केंद्रित, शाश्वत वास्तुरचना घडवत वास्तुकलेला सेवाभावाचे प्रभावी माध्यम बनवले आहे.
मागील कारगिल गौरव पुरस्कारार्थी (संक्षिप्त)
लष्करी पुरस्कारार्थी :
लेफ्टनंट जनरल (नि.) मोती धर, लेफ्टनंट जनरल (नि.) रवी दस्ताने, लेफ्टनंट जनरल (नि.) राजेंद्र निम्भोरकर, लेफ्टनंट जनरल डॉ. माधुरी कानिटकर, कर्नल (नि.) ललित राय, कर्नल वेम्बू शंकर (शौर्यचक्र), विंग कमांडर (नि.) अशोक कुमार सराफ.
नागरी पुरस्कारार्थी :
नितीन गोखले, सोनम वांगचुक, वीणा पाटील, डॉ. अमित वांचू, राजेश पांडे, शमशेर हलका पूंछी, काचो अहमद खान, डॉ. प्रतापसिंह जाधव, शहनवाझ शाह, डॉ. अली इराणी, पं. शंकरप्रसाद अग्निहोत्री, शोभा कपूर, इमरान शेख, उमा कुनाल गोसावी, मोहम्मद अमीन (गलवान).
संस्था :
सकाळ रिलिफ फंड, एबीपी न्यूज, होप हॉस्पिटल, पुणे.
भारताचे सीमावर्ती भागांसोबत सरहद पुणे ची बांधिलकी
कारगिल इंटरनॅशनल मॅरेथॉन, सरहद शौर्याथॉन, सीमावर्ती गाव विकास उपक्रम, संघर्षग्रस्त भागांतील मुलांचे शिक्षण आणि सांस्कृतिक दस्तऐवजीकरण अशा विविध उपक्रमांच्या माध्यमातून सरहद संस्था राष्ट्रीय सुरक्षेची व्याख्या केवळ संरक्षणापुरती मर्यादित न ठेवता, ती मानवी सहवेदना, संधी आणि समावेशनावर आधारित असल्याचे सातत्याने अधोरेखित करत आहे.
लडाख फेस्टिव्हल आणि कारगिल गौरव राष्ट्रीय पुरस्कार २०२५ हे शौर्याचा सन्मान, संस्कृतीचा उत्सव आणि सीमावर्ती समाजाशी असलेल्या भारताच्या अतूट नात्याची सामूहिक अभिव्यक्ती आहेत.

