Advt.

.

0
Advt.

.

0
Advt.

.

0
Advt.

.

0
Advt.

.

0

दिल्ली येथील आंतरराष्ट्रीय परिषदेमध्ये”हिंदू धर्म आणि महिला” या विषयावरील सुनीता पेंढारकर यांच्या शोधनिबंधाचे सादरीकरण

Date:

पुणे
नवी दिल्ली येथील श्री लाल बहादूर शास्त्री राष्ट्रीय संस्कृत विद्यापीठाने ७ आणि ८ नोव्हेंबर रोजी विद्यापीठाच्या कॅम्पसमध्ये “हिंदुत्व के विमर्श : चुनौतियाँ,समाधान और भविष्य” या विषयावर दोन दिवसीय आंतरराष्ट्रीय परिषदेचे आयोजन केले होते.या परिषदेत भारत आणि इतर देशातील अनेक विद्वान,संशोधक आणि शिक्षणतज्ज्ञांनी भाग घेतला आणि हिंदुत्वाच्या तात्विक,सांस्कृतिक आणि सामाजिक परिमाणांवर तसेच त्याच्या समकालीन दृष्टिकोनावर विचारांची देवाणघेवाण केली.
या आंतरराष्ट्रीय परिषदेत पुणे, महाराष्ट्र येथील सुनीता पेंढारकर यांनी “हिंदू धर्म आणि महिला” या विषयावर त्यांचा शोधनिबंध सादर केला.त्यांचा उद्देश असा होता की इसवी सन पूर्व काळापासून आपल्या हिंदू धर्मात महिलांना आदरणीय स्थान दिले गेले आहे. महिलांना अपमानित करण्याचा किंवा दडपण्याचा कधीही प्रयत्न झाला नाही.या शोधनिबंधात सुनीता यांनी हिंदू धर्म आणि इतर धर्मांमधील महिलांबाबतचा फरक सविस्तरपणे स्पष्ट केला आहे. पुरुष आणि महिलांच्या उत्पत्तीपासून,महिला शतकानुशतके विविध प्रकारची कामे करत आहेत.अत्यंत कठीण परिस्थितीत,प्रत्येक क्षेत्रात निर्भयपणे स्त्री शक्तीने संचार केला आहे. आपल्या नवीन पिढीला सुमारे २००० वर्षांचा इतिहास शिकवला पाहिजे,तरच प्रत्येक घरात दुर्गा आणि सरस्वती जन्माला येतील आणि भारत विश्व गुरु होईल.
या प्रसंगी राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे सहसरकार्यवाह अरुण कुमार हे प्रमुख पाहुणे आणि प्रमुख वक्ते होते.समारोप सत्रात,प्रमुख पाहुणे आणि वक्ते,राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे सहसरकार्यवाह डॉ.कृष्ण गोपाल यांनी सांगितले की, हिंदू समाजाने हिंदुत्व समजून घेणे आवश्यक आहे.हिंदुत्व ही एक आध्यात्मिक भावना आहे जी मनाच्या आत राहते.अध्यात्म म्हणजे भेदभावांचा अंत. भेदभावांच्या दृष्टीचा अंत झाल्यामुळे अभेदभावाच्या दृष्टीचा उदय होतो.
या परिषदेत दोन दिवस १६ समांतर सत्रे झाली,ज्यामध्ये १२० हून अधिक विद्वान आणि संशोधकांनी त्यांचे शोधनिबंध सादर केले.ब्रिटनमधील लुसी गेस्ट,बेल्जियममधील मार्टिन गुरविच आणि अमेरिकेतील क्रिस्टोफर शॅनन यांच्यासह विविध भारतीय राज्ये आणि विद्यापीठांमधील असंख्य संशोधकांनीही हिंदुत्व आणि त्याच्या प्रासंगिकतेबद्दल त्यांचे विचार मांडले.
सुनीता पेंढारकर यांच्या शोधनिबंधाची प्रशंसा करताना सत्राचे अध्यक्ष जनार्दन चौहान म्हणाले की,असे शोधनिबंध लिहिले पाहिजेत आणि सुनीता यांनी महिला सक्षमीकरणाची जी तेजस्वी प्रतिमा सर्वांसमोर मांडली आहे ती लक्षात ठेवली पाहिजे तिचा आदर्श सर्वांनी आपल्या मध्ये अंगिकारला पाहिजे.
हा कार्यक्रम श्री लाल बहादूर शास्त्री राष्ट्रीय संस्कृत विद्यापीठ, भारतीय तत्वज्ञान संशोधन परिषद (ICPR),विश्व संवाद केंद्र आणि दिल्ली विद्यापीठातील हिंदू अभ्यास केंद्र यांच्या संयुक्त विद्यमाने आयोजित करण्यात आला होता.

SHARAD LONKAR
SHARAD LONKARhttps://mymarathi.net/
पुण्याचे स्वतंत्र ,पहिले,ऑनलाइन मराठी न्यूज पोर्टल.. http://mymarathi.net/ पुणे महापालिकेची मुख्य सभा लाईव्ह करणारे सर्वात पहिले न्यूज पोर्टल .. C.G.Registration No.MSME/ MH- 26-0179354,M.G. RC No. DCL 2131000315798079 मालक-संपादक : शरद लोणकर( mobile-9423508306) sharadlonkarpune@gmail.com - State Committe Member Of Digital Media Editor Journalist Association Maharshtra *1984 पासून पुण्यात पत्रकारिता, *आजीव सभासद - अखिल भारतीय मराठी चित्रपट महामंडळ, *आजीव सभासद - महाराष्ट्र साहित्य परिषद, *पुण्याच्या रस्त्याखाली ३० फुट खोल उतरून पेशवेकालीन भुयारी पाणीपुरवठा यंत्रणेचा प्रत्यक्षात माग काढणारा पहिला पत्रकार म्हणून मान मिळविला ... *स्वातंत्र्य वीर सावरकर यांचे नातू प्रफुल्ल चिपळूणकर हे सारस बागेजवळ भिक्षुकाच्या अवस्थेत दुर्लक्षित जिवन जगत असल्याचे सर्वप्रथम निदर्शनास आणून दिले *इराक मध्ये अडकलेल्या भारतीय मजुरांची सुटका होण्यासाठी विशेष प्रयत्न -लातूर मधील ५ तरुणांची सुटका . *निगडीतील २ महिन्यात दुप्पट पैसे देणाऱ्या सनराईज कन्सल्टन्सी च्या तथाकथित एल टीटीइ हस्तकाचा पर्दाफाश-संबधित फरार https://www.facebook.com/MyMarathiNews/

Share post:

Popular

More like this
Related

उच्च न्यायालयाच्या आदेशावर सर्वोच्च न्यायालयाची मोहोर:आता मतमोजणी 21 डिसेंबरलाच

नवी दिल्ली- राज्यातील नगरपालिका आणि नगर पंचायतींच्या निवडणुकांची मतदान...

पुतिन यांना राष्ट्रपती भवनात 21 तोफांची सलामी:राजघाटावर गांधींना श्रद्धांजली वाहिली

नवी दिल्ली- रशियाचे राष्ट्रपती व्लादिमीर पुतिन यांचे राष्ट्रपती भवनात...