Advt.

.

0
Advt.

.

0
Advt.

.

0
Advt.

.

0

1008 तास संवादिनी सराव वादनाची संकल्पपूर्ती

Date:

गांधर्व महाविद्यालय, पुणेचे प्राचार्य पंडित प्रमोद मराठे यांचा उपक्रम
पुणे : कला आणि ज्ञानाच्या क्षेत्रात सरावाला अनन्यसाधारण महत्त्व आहे. हे जाणून गांधर्व महाविद्यालय, पुणेचे प्राचार्य, ज्येष्ठ संवादिनी वादक पंडित प्रमोद मराठे यांच्या संकल्पनेतून ‌‘रामनवमी सराव‌’ या उपक्रमाचे आयोजन करण्यात आले होते. गुढीपाडवा ते हनुमान जयंती या कालावधीत गुरुंसह शिष्यांनी 1008 तास संवादिनी सराव वादन संकल्पाची पूर्तता केली.
14 दिवसांच्या या कालावधीत दररोज 18 तास संवादिनी सराव वादन करण्यात आले. उपक्रमात 7 ते 70 या वयोगटातील 60 विद्यार्थ्यांनी सहभाग घेतला होता. प्रत्येक तासात चार ते पाच विद्यार्थी सामूहिक संवादिनी सराव वादन करत होते. विद्यार्थ्यांनी विविध राग, पलटे यांचा सराव केला. वादनात एकसुरीपणा येऊ नये यासाठी दर अर्ध्या तासाने पलटा बददला जात होता.
विद्यार्थ्यांमध्ये सराव करण्याची इच्छा आणि गोडी निर्माण व्हावी याकरिता हा संकल्प केला असल्याचे पंडित प्रमोद मराठे म्हणाले. 1983 सालापासून सामूहिक संवादिनी सराव वादनाचा उपक्रम सुरू असून सुरुवातीस फक्त राम नवमीच्या दिवशी 6 किंवा 12 तास सराव वादन केले जात असे. सुमारे 25 वर्षांपूर्वी विद्यार्थी संख्या वाढत गेल्यानंतर हे सराववादन 24 तास केले जात असे. 6 वर्षांपूर्वीपासून गुढीपाडवा ते रामनवमी या कालावधीत सकाळी 6 ते रात्री 9 असे सलग 15 तास सराव वादन करून 108 तासांचा टप्पा गाठला गेला. 1008 तास सामूहिक सराव वादन करण्याचे हे पहिलेच वर्ष आहे, असेही त्यांनी सांगितले.
या उपक्रमात कर्नाटकमधील यल्लापूर जवळील लहानशा गावातून आलेल्या सविता हेगडे या गुरुकुलातील विद्यार्थिनीने 108 तास सराव केला तसेच मयुरेश गाडगीळ या गुरुकुलातीलच अंध विद्यार्थ्याने 108 तास सरावाची संकल्पपूर्ती केली. पुण्याबाहेरीलही काही विद्यार्थी या कालावधीत महाविद्यालयात येऊन सरावात सामिल झाले होते. सराव वादन उपक्रमात सहभागी झालेल्या विद्यार्थ्यांना उपप्राचार्या परिणिता मराठे यांचेही मार्गदर्शन लाभले.

SHARAD LONKAR
SHARAD LONKARhttps://mymarathi.net/
पुण्याचे स्वतंत्र ,पहिले,ऑनलाइन मराठी न्यूज पोर्टल.. http://mymarathi.net/ पुणे महापालिकेची मुख्य सभा लाईव्ह करणारे सर्वात पहिले न्यूज पोर्टल .. C.G.Registration No.MSME/ MH- 26-0179354,M.G. RC No. DCL 2131000315798079 मालक-संपादक : शरद लोणकर( mobile-9423508306) sharadlonkarpune@gmail.com - State Committe Member Of Digital Media Editor Journalist Association Maharshtra *1984 पासून पुण्यात पत्रकारिता, *आजीव सभासद - अखिल भारतीय मराठी चित्रपट महामंडळ, *आजीव सभासद - महाराष्ट्र साहित्य परिषद, *पुण्याच्या रस्त्याखाली ३० फुट खोल उतरून पेशवेकालीन भुयारी पाणीपुरवठा यंत्रणेचा प्रत्यक्षात माग काढणारा पहिला पत्रकार म्हणून मान मिळविला ... *स्वातंत्र्य वीर सावरकर यांचे नातू प्रफुल्ल चिपळूणकर हे सारस बागेजवळ भिक्षुकाच्या अवस्थेत दुर्लक्षित जिवन जगत असल्याचे सर्वप्रथम निदर्शनास आणून दिले *इराक मध्ये अडकलेल्या भारतीय मजुरांची सुटका होण्यासाठी विशेष प्रयत्न -लातूर मधील ५ तरुणांची सुटका . *निगडीतील २ महिन्यात दुप्पट पैसे देणाऱ्या सनराईज कन्सल्टन्सी च्या तथाकथित एल टीटीइ हस्तकाचा पर्दाफाश-संबधित फरार https://www.facebook.com/MyMarathiNews/

Share post:

Popular

More like this
Related

देशाची वाटचाल, संविधान आधारित होण्याकडे लक्ष देणे, विरोधी पक्षांचे कर्तव्य…!

सत्ताधारी व विरोधकांची ‘संविधानीक कर्तव्यपुर्ती’ हीच बाबासाहेबांना आदरांजली..!⁃ काँग्रेस...

मोदीजी, राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचा सरसंघचालक दलित, मुस्लीम किंवा महिला कधी करणार?

काँग्रेस प्रांताध्यक्ष हर्षवर्धन सपकाळांचा पंतप्रधान नरेंद्र मोदींना थेट सवाल. मोदींनी...

डॉ बाबासाहेब आंबेडकर या महापुरुषाचे आपल्या सर्वांच्या आयुष्यात अढळ योगदान – अविनाश बागवे

डॉ बाबासाहेब आंबेडकर जयंती निमित्त 'भीम फेस्टिव्हल' पुणे- ज्यांनी आपल्याला...